Hướng dẫn chuyển mã sang WW (Quốc tế), nhận update FOTA cho ROG Phone 3 Tencent

Phú© Anh Phú© Anh
Yêu cầu:
  • Bắt buộc phải có máy tính và nên là máy tính có RAM tối thiểu từ 8GB trở lên và nên dùng máy chạy Win 64bit, nên là Win10 (Nếu RAM thấp hơn, bạn đen thì bạn dính lỗi)
Chú ý:
  • Nếu có dữ liệu quan trong trong máy, hãy sao lưu dữ liệu trước khi thực hiện các bước dưới đây.
  • Hướng dẫn dưới đây có yêu cầu việc unlock và root thiết bị, khi khởi động lại sẽ xuất hiện 1 dòng cảnh báo (không cần quá quan tâm đến dòng thông báo này)
  • Security Level sau khi relock: L1 (xem Netfix FHD, 4K nhé )
  • Việc chyển model (chuyển mã) chỉ cần làm một lần duy nhất (sau đó bạn có flash raw hay ul user thì mã WW sẽ không thay đổi, muốn về CN thì làm lại bước chuyển mã WW thành CN)
  • Update được phần mềm thông qua file UL-user tải từ trang chủ Asus về sau đó để file vào bộ nhớ trong của máy (không được chứa trong bất kỳ thư mục nào) -> khởi động lại máy để cập nhật. (Đây là dạng update FOTA chứ không phải OTA như ai đó tuyên truyền).

Công cụ cần:

Tải những thứ sau về máy tính:

Các bước thực hiện:

Bước 1:
  • Nếu ROG 3 của bạn đang ở phiên bản rom này rồi thì bỏ qua bước này.
  • Flash rom RAW WW_17.0823.2007.32 theo hướng dẫn tại đây: https://zentalk.vn/threads/4125/
  • Sau đó, đợi máy boot lên xong -> thực hiện các bước setup để vào được màn hình chính của máy
Bước 2:
  • Chuyển file Tool unlock Bootloader APK vừa tải vào trong điện thoại
  • Cài đặt Tool unlock Bootloader
  • Mở app vừa cài lên -> hiện gì thì cứ tích hết vào (nhớ để kết nối wifi) -> ok -> tích chọn hết / hoặc Agree -> chọn UNLOCK
    rog-3-unlock-bootloader-jpg.11226
Bước 3:
  • Chuyển điện thoại về chế độ Fastbooot bằng cách ấn đồng thời phím nguồn + tăng âm lượng
  • Kết nối ROG Phone 3 với Máy tính qua cổng cắm ở hông máy (không cắm cổng ở đít). Cắm chặt và nên cố định dây kết nối lại tránh lỏng dây!
  • Cài đặt Minimal ADB vừa tải (cài trên máy tính) -> ghi nhớ đường dẫn hiển thị trong quá trình cài đặt
    minimal-adb-jpg.11227
  • Sau khi cài đặt xong, copy File root cho bản rom WW_17.0823.2007.32 vào thư mục Minimal ADB and Fastboot theo đường dẫn hiển thị trong quá trình cài đặt (Nếu có xuất hiện cảnh báo gì thì cứ chọn Continue/Yes).
  • Trong thư mục Minimal ADB and Fastboot, click chuột phải vào file cmd-here -> chọn Run as administator -> xuất hiện bảng lệnh dưới đây
    1597292905822-png.11228
  • Gõ lệnh theo dạng fastboot flash boot x.img (Trong đó x là tên file mà bạn vừa copy vào thư mục Minimal ADB and Fastboot).

Ở trường hợp này thì gõ lệnh sau (sau khi gõ lệnh xong -> ấn Enter trên bàn phím máy tính):
    Mã:
    fastboot flash boot rootww200732R3.img
    1597293147851-png.11229
  • Sau khi ấn Enter, nó tự chạy và hiển thị ra được cái này là ok:
    1597293700859-png.11230
Bước 4:
  • Khởi động lại ROG 3
  • Chuyển app Magisk Manager APK (cài app này trước để check xem máy đã root chưa (hiện tích xanh ở mục Magisk is up to date là được, nếu chưa thì flash lại file root ở Bước 3)) và MT Manager APK vào điện thoại và cài đặt.
  • Mở app MT Manager APK lên -> có xuất hiện các quyền gì thì cứ cấp hết quyền cho app, khi app đòi quyền root thì cũng đồng ý (chọn Grant)
  • Cấp quyền xong -> tìm đến thư mục .../vendor/factory -> chọn file COUNTRY -> mở bằng Text Editor -> sửa CN thành WW (viết hoa nhá) -> lưu lại và đóng file. Nếu thấy khó khăn thì thực hiện theo hướng dẫn sau:
    • Tải và cài app Root Explorer APK (nhớ cấp quyền đầy đủ): Google Driver
    • Làm theo hướng dẫn như video sau đây:
  • Sau khi đổi xong -> Khởi động lại máy
Bước 5:
1. Đây là bước Unroot cho ai không muốn root thiết bị: (Không bắt buộc làm)​
  • Tải file boot gốc của bản rom WW_17.0823.2007.32 tại đây: Google Drive
  • Sau đó chuyển file vừa tải đến thư mục Minimal ADB and Fastboot
  • Làm tương tự Bước 3 đến đoạn nhập lệnh thì nhập lệnh sau (nhập xong nhớ ấn Enter):
    Mã:
    fastboot flash boot bootww200732.img
  • Xong rồi mà vẫn còn rảnh thì chạy lại file rom raw cho chắc ăn
2. Relock Bootloader (tắt cảnh báo khi bật nguồn máy) | (Cái này tùy ý, có thể không cần thiết với 1 vài người, Không bắt buộc làm):​
  • Thực hiện sau khi đã Unroot thiết bị
  • Kết nối ROG Phone 3 với máy tính ở chế độ Fastboot -> Trên máy tính, mở chạy file cmd-here với quyền Admin -> chạy lệnh sau:
    Mã:
    fastboot oem asus-lock
  • Lưu ý: Máy đang root sẽ gặp lỗi corrup, thử factory reset trong recovery, không được thì flash lại rom raw cho máy rồi relock lại bình thường nhé.
Nếu Cảnh báo OTA vẫn xuất hiện thì tắt bằng Cách 1 trong hướng dẫn sau: https://zentalk.vn/threads/4148

Và đây là thành quả:
drm-info-rog-3-l1-jpg.11231

drm-info-rog-3-l1-1-jpg.11232
Main: Nguyễn Dũng
Group: Telegram, FB

Last edited:
8/8/20
5
5
3
34
untitled-jpg.11233

1. Phú© Anh TIME
    chạy 1 lần thôi xong bạn khởi động lại điện thoại là đc mà
Updated. Done

1. Nguyễn Quân 0696 TIME
    Cho mình hỏi máy mình cắm tai nghe 3.5 qua bộ chuyển đổi type C thì máy báo thiết bị k tương thích, làm như nào để khắc phục được ạ? Hay là phải mua tai nghe chân type C mới dùng được ạ?
14/8/20
1
0
1
30
Sao mình đến bước này : Chuyển file ra bộ nhớ trong của máy (không được chứa trong bất kỳ thư mục nào) -> khởi động lại máy -> chọn phiên bản -> Ok để cập nhật lại phần mềm.
Thì khi khởi động lại nó bảo cập nhật ko thành công vậy bác

1. Đại Boss TIME
    Máy mình cũng bị hiện tượng như này.có cách nào khắc phục k ạ.cảm ơn ad ạ
16/8/20
3
1
3
32
Cho e hỏi là dù mình có chuyển sang WW thì vẫn bị cảnh báo OTA chứ không mất hẳn ạ?

1. Phú© Anh TIME
    Dạ, trường hợp của bạn cũng nhiều ng gặp phải nhưng không phải ai cũng bị, có người thì không còn thông báo, có người thì vẫn còn nên bạn đừng quá lo lắng
31/8/20
5
2
3
Đã làm và thành công. Cảm ơn ad hướng dẫn khá chi tiết. Nhưng mà trong bài ad chưa hướng dẫn cài recovery cho máy nhỉ, cho mình xin hướng dẫn luôn phần này có được ko ?

1. Phú© Anh TIME
    recovery twrp đã có nhưng hiện vẫn đang trong bản beta nên có thể phát sinh lỗi, vì thế mà mình chưa hướng dẫn. Đợi khi nào có recovery twrp có bản stable thì mình sẽ share lên sau
  2. squallchip TIME
    Ok, cảm ơn ad Phúc Anh đã chia sẻ và hướng dẫn. Bài viết rất chi tiết và dễ hiểu, mình làm theo ko có vướng mắc gì cả :D
14/9/20
1
1
1
31
em là thành viên mới, vô tình đã unlock bootloader. xin các bác hướng dẫn cụ thể cho em phần relock bootloader. hiện tại e đã cắm cổng bên sườn máy. chạy CMD-here ở quyền quản trị nhưng lệnh "fastboot oem asus-lock" báo lỗi: "
FAILED (remote: Command not supported in default implementation)
finished. total time: 0.002s"
Phiền các bác giúp em với. e cảm ơn

1. Zuyzic1102 TIME
    ơ mình cũng thế :)) nó hiện thông báo lúc tắt bật máy khó chịu vãi
17/9/20
2
0
1
40
Cảm ơn bạn @Phúc Anh đã hướng dẫn chi tiết và dể hiểu.
Tui đã thực hiện thành công và update FOTA lên WW-17.0823.2007.58, không bị lỗi gì.
Tui xin phép dịch ra tiếng Anh và post lên xda nhé.

Last edited:
22/8/20
3
2
3
36
Cảm ơn bạn @Phúc Anh đã hướng dẫn chi tiết và dể hiểu.
Tui đã thực hiện thành công và update FOTA lên WW-17.0823.2007.58, không bị lỗi gì.
Bây giờ Unroot và Relock Bootloader lại thì vẫn dùng file boot WW_17.0823.2007.32 này hay phải dùng file boot WW-17.0823.2007.58 ???

1. Phú© Anh TIME
    bạn dùng file boot của bản WW-17.0823.2007.58 nhé.

Note: phiên bản nào dùng file boot của bản đó
  2. vothangdt TIME
    cho mình xin file boot của bản WW-17.0823.2007.58 nhé. Xin cảm ơn

Facebook Comment