MUX Switch Là Gì? Sử Dụng Làm Sao?

Tu Anh Tran Tu Anh Tran
Mình thấy có khá nhiều anh em đang gặp chút khó khăn về việc sử dụng MUX Switch, bài viết này sẽ giải thích một cách dễ hiểu và đơn giản cho anh em hiểu rõ về định nghĩa của MUX Switch và cách sử dụng nó.

99cfef24-2a39-4485-b8f4-9ce6f81c5022-jpeg.17070

MUX Switch là gì?

Những gì MUX Switch làm là cho phép anh em lựa chọn giữa việc sử dụng đồ họa tích hợp hoặc đồ họa chuyên dụng. Đây là một tính năng mới có sẵn trên những dòng gaming mới nhất của Asus từ năm 2022. Đây là một công tắc được tích hợp sẵn vào bo mạch chủ của laptop cụ thể là laptop gaming.​
Tùy thuộc vào cách sử dụng của anh em và mức độ nặng của công việc, anh em có thể sử dụng công tắc. Anh em lưu ý cái này, MUX Switch không thể cài đặt hoặc tải tính năng này xuống những chiếc laptop khác vì đây là một tính năng thuộc về phần cứng, vậy nên máy anh em nào không có thì coi lại xem máy mình có hỗ trợ MUX Switch hay không nhé. Tính năng MUX Switch sẽ là trung gian giúp card đồ hoạ rời có thể xuất hình trực tiếp. Từ đó giúp tăng lượng FPS xuất ra đáng kể và hiệu quả rõ rệt. Tính năng này chỉ dành cho laptop gaming là chủ yếu.​

005e1dfc-15f0-4367-adf2-f1441d51c2c9-jpeg.17071

Sử dụng làm sao?

Hầu hết laptop gaming ASUS sẽ cung cấp cho anh em tùy chọn chỉ sử dụng GPU NVIDIA rời chuyên dụng của anh em thông qua tính năng MUX Switch. Điều quan trọng khi sử dụng MUX Switch là để máy có thể tận dụng GPU của máy tính xách tay của anh em một cách triệt để. Anh em có thể tìm tính năng này trong Armory Crate.​

Anh em có thể làm theo những bước như sau:
  • Tìm kiếm ứng dụng Armoury Crate trên laptop gaming của Asus, một số dòng đặc biệt như ROG Zephyrus M16 sẽ có phím mở nhanh Armoury Crate trên bàn phím.​
9d87af6f-668b-4a48-8b07-8af51d8569c8-jpeg.17067

• Sau khi anh em đã mở Armory Crate, ở góc dưới bên phải. Anh em sẽ thấy tùy chọn các chế độ GPU khác nhau (GPU Mode), cho phép anh em chuyển qua bốn chế độ có sẵn như hình bên dưới. Anh em nhớ phải đảm bảo là laptop của anh em đã được thay đổi GPU rời, sau khi nhấp vào MUX Switch thì việc anh em cần làm là reset lại máy thôi.​
773b2daf-62d1-4bc7-b846-06e1c3402e6d-jpeg.17069

Hầu hết các laptop gaming hiện tại của Asus đều có trang bị MUX Switch để anh em có nhiều trải nghiệm tốt hơn về mặt đồ hoạ và bên trên là cách để anh em có thể bật MUX Switch, anh em gặp trục trặc gì về vấn đề MUX Switch ở dưới comment mình sẽ giải đáp nhanh nhất có thể nhá.​

Last edited:

Facebook Comment