10 tổ hợp phím tắt "thần thánh" khi sử dụng Laptop Window

Hà Phạm Hà Phạm
Một người sử dụng máy tính thuần thục chỉ đơn giản là họ biết cách làm chủ chiếc máy để có thể sử dụng một cách tối ưu nhất. Để làm được điều đó, chúng ta không thể bỏ qua việc sử dụng những tổ hợp phím thay cho những cú di và click chuột tốn thời gian. Trong bài viết này, mình sẽ chia sẻ với các bạn những tổ hợp phím tắt hữu ích nhất mà mình đã chọn lọc cũng như sử dụng rất nhiều. Giờ thì hãy lấy giấy bút ra và ghi lại thôi nào!

Tạo Destop ảo: Window + Ctrl + D

Mình đã chia sẻ cách sử dụng các Destop ảo trong bài viết Thật đáng tiếc nếu sử dụng Window mà không biết các mẹo này, nó thực sự hữu ích khi bạn muốn thực hiện một tác vụ mới trong khi công việc cũ còn đang dang dở. Tuy nhiên, chúng ta có thể mở nhanh chỉ với những phím tắt trên và di chuyển qua lại giữa các màn hình với tổ hợp phím "Ctrl + Window"phím mũi tên trái hoặc phải.​

1661932274699-png.17035

Mở nhanh ứng dụng: Window + các phím số

Bạn cũng có thể pin các ứng dụng hay dùng lên thanh taskbar, sau đó sử dụng tổ hợp phím trên tương ứng với thứ tự các ứng dụng từ trái sang phải. Ví dụ ở đây mình muốn mở Photoshop thì sẽ bấm “Window + 2”.

untitled-1-jpg.17036

Trở về màn hình Destop: Window + D

Bạn đang mở một gì đó bí mật nhưng bỗng ai đó bước tới? Phím tắt này được việc đấy nhé!​

untitled-1-jpg.17037

Đóng/mở một tab trình duyệt: Window + T ( mở)/ Window +W (đóng)

Không cần phải rê chuột đến biểu tượng đóng, mở nhỏ xíu nằm ở tít phía trên màn hình. Chúng ta có thể nhanh chóng mở hoặc tắt một tab trong hầu hết các trình duyệt phổ biến hiện nay (Edge, Chrome,...).​

untitled-1-jpg.17038

Truy cập vào thanh tìm kiếm: Alt + D

Tương tự với tổ hợp phím trên, chỉ cần nhớ một vài thao tác đơn giản đã giúp chúng ta thuận tiện hơn rất nhiều trong việc sử dụng trình duyệt web.​

1-jpg.17045

Mở lại các trang đã tắt: Ctrl + Shift + T

Nếu bạn lỡ tay tắt đi các tab trình duyệt, hay khi mở lại máy và muốn nhanh chóng truy cập lại những cửa sổ mình đã sử dụng trước đó, tổ hợp phím này sẽ giúp bạn tiết kiệm rất nhiều thời gian.​

Tắt máy nhanh: Alt + F4

Mẹo này hữu ích khi chúng ta cần tắt máy nhanh và đi ra ngoài hay chỉ đơn giản bạn muốn tắt máy một cách thật “ngầu”. Lưu ý nếu bạn đang mở các cửa sổ khác thì bạn phải bấm tổ hợp phím trên 2 lần, sau đó bấm “Enter”, máy sẽ tắt một cách nhanh chóng.​
.​
2-jpg.17046

Chia đôi màn hình: Window + mũi trên trái phải

Đây có lẽ là tổ hợp phím mình sử dụng nhiều nhất trong lúc học tập và làm việc, khi cần chia đôi một tab để viết bài và một tab để tìm kiếm thông tin một cách thuận tiện.​

1661933953573-png.17042

Xem/hoán đổi các cửa sổ: Alt + Tab

Tổ hợp phím này rất cần thiết đối với những người làm đa tác vụ và có lẽ nhiều bạn cũng đã biết. Ngoài ra, chúng ta cũng có thể giữ phím Alt và bấm Tab nhiều lần để chuyển tới các cửa sổ mà mình mong muốn.​

1661934015245-png.17043

Khóa nhanh màn hình: Window + L

Mỗi lúc làm việc ở quán cafe, những nơi công cộng, khi chúng ta cần đi vệ sinh hay đâu đó xa chiếc máy thì việc bảo mật thông tin và dữ liệu là rất quan trọng. Thay vì tắt máy thì chúng ta chỉ cần khóa nhanh màn hình lại giúp tiết kiệm thời gian khi quay lại sử dụng.​

untitled-1-jpg.17044

Kết

Còn rất nhiều tổ hợp phím khác nhưng theo mình trên đây là những phím kết hợp hỗ trợ đắc lực nhất trong việc sử dụng máy tính mà ai cũng nên biết. Có thể ban đầu các bạn sẽ thấy phức tạp và khó nhớ, mình cũng từng như thế. Nhưng tin mình đi, chỉ sau vài ba ngày làm quen, các bạn sẽ sử dụng nó như một phản xạ và thao tác sử dụng máy trở nên chuyên nghiệp, tối ưu hơn rất nhiều.​

Last edited:

Facebook Comment