TRẢI NGHIỆM XEM PHIM TRÊN MÀN HÌNH OLED VÀ MÀN HÌNH THƯỜNG

Jennie B Jennie B
Thời gian qua, từ khóa OLED đã trở thành một ứng dụng thời đại mới trong luồn sóng của công nghệ, không chỉ những sản phẩm như ti vi, màn hình, mà ngay cả laptop và điện thoại cũng đua nhau ứng dụng OLED ở trên những sản phẩm của mình. Đặc biệt là khi ASUS đã và đang “OLED hóa” gần như toàn bộ các dòng laptop và thiết bị điện tử của mình ở thị trường Việt Nam cũng như quốc tế.

Bản thân mình là một con nghiện phim ảnh rất nặng, thậm chí là mình mở một câu ra cũng là trích dẫn từ những bộ phim. Trải nghiệm phim ảnh của mình trước giờ luôn nằm ở mức hình tượng hóa và lãng mạn hóa những ý nghĩa trù phú trong cuộc sống mà các biên kịch, đạo diễn đã lồng ghép vào phim. Nhưng mà ừ, đúng rồi đấy, đó là do kinh tế hạn hẹp khi đa phần mình xem phim lậu là chính. Từ ngày mà Netflix lên ngôi và giải thưởng hình ảnh xuất sắc nhất Oscar được Marvel đưa lên một tầm cao mới thì thú thật là mình đã thử và trải nghiệm thêm rất nhiều về cảm xúc của kỹ xảo màu sắc và mình càng choáng ngợp hơn khi OLED đã là một chiếc màn hình ấn tượng với cá nhân mình cũng như thế giới. Qua bài viết này, mình muốn chia sẻ nhiều hơn cho các bạn về việc OLED đã mang đến những cảm xúc gì so với màn hình thường nhé.

ĐỘ SẮC NÉT PHẢI HIỂU THEO MỘT CÁCH KHÁC

Chứng kiến cảnh tượng một thế giới màu sắc tươi sáng và đa chiều hơn rất nhiều so với với những bộ phim của DC. Ở những màn hình thế hệ trước như LCD, mình vẫn cảm nhận được mức độ sắc nét nhưng thật sự nó không làm nổi bật được màu sắc của những kĩ xảo hay độ bật sáng của những khung cảnh hào quang trong Avengers Endgame. Chỉ với loạt ảnh xuất hiện của các nhân vật như cảnh kéo cần làm sống lại ngôi sao chết của Thor, hay cảnh gọi sấm hủy diệt cả một vùng lớn trong trận ở Wakanda là những cảnh làm mình vô cùng ấn tượng, nhưng thực sự, màn hình LCD đã không cho mình được đủ cảm xúc ở những phân cảnh này. Nhưng thực sự, tấm màn OLED đã mô tả vô cùng bừng sáng và nịnh mắt mình ở nhưng phân cảnh này. Khiến mình phải “WOW” và hú hét như lần đầu xem ở rạp vậy, mặc dù đây không phải là 2 3 lần đầu.​

1682785352781-png.18496

Ở những phân cảnh dưới đáy đại dương, mình đã thật sự được nịnh mắt vì những công trình dưới mặt nước trong Aquaman, một vương quốc Atlantis không còn mờ mờ tối và khó nắm bắt ở trên chiếc màn hình OLED mà mình đã được trải nghiệm. Hãy nhớ rằng, mình chỉ mới thực hiện hành vi xem phim này ở trên một chiếc Vivobook OLED của ASUS, tức là nó không quá lớn như một chiếc TV nhưng thực tế thì từng chi tiết trên màn hình được mô tả rất chân thực thông qua tấm màn hình. Một thực tế nữa là màn hình LCD đã chuyển hết những màu xanh tối thành một màu gần như đen khiến cho mình cảm thấy thực khó chịu khi so với OLED. Trước mình có thế đâu, chắc là do gu của mình có tăng lên nhỉ.​

“MÀU ĐEN” KHÔNG CÒN NHẠT NHÒA VÀ VÔ CẢM

Mình đã phải xem lại đến hai lần phần hai của loạt phim The Dark Knight, Batman giờ đây tuy không còn là màu xanh đen như lúc vừa được sáng tác ra nhưng với màn hình OLED, thực sự thì mình đã bị hút mắt như hố đen vụ trụ bởi một màu đen vô cùng sâu mà không hề “cho có”. Màu tối của thành phố Gotham giờ đây thực sự đáng sợ dù trước đây mình vẫn luôn cảm nhận đây là một bộ phim thuần hành động tâm lý. Chưa bao giờ mình có cảm giác “The Dark Knight” là một bộ phim kinh dị đến như thế. Cái bí ẩn và những sự nguy hiểm trong sắc đen của bộ giáp hay chỉ đơn giản là bầu trời tối đen cũng là một lời thì thầm đáng sợ khi mình xem phim. Hơn thế nữa, sự khác biệt giữa các mảng sáng tối được làm rõ rệt đã phần nào đem đến cho mình sự cảm nhận sâu sắc hơn về ý đồ của đạo diễn trong các phân cảnh sáng tối lẫn lộn nhau.​

1682785352813-png.18497

Ở một bộ phim khác như IT. trên chiếc màn hình OLED của chiếc Vivobook 15X OLED của mình, việc nhận ra sự song song trong tính cách của các nhân vật đã làm mình không khỏi bất ngờ khi đến giờ mình mới hiểu được cảm xúc của mạch phim. Nói không ngoa khi hình ảnh kỹ xảo tuy không thật nhưng là một yếu tố vô cùng quan trọng trong việc truyền tải bộ phim đến cho người xem như mình.​

Mình không nói rằng những chiếc màn hình LCD không cho ra được màu sắc tương phản, nhưng màn hình OLED có độ chuyển màu sắc mượt mà hơn rất nhiều bởi màn hình OLED có thể đạt được độ tương phản vô cùng cao, với độ sáng tối đa và độ tối tuyệt đối giữa các pixel gần như không khác biệt. Điều làm cho mình nhận thức được rõ từng hình ảnh hiện vật ở trên một scene.​

THỜI GIAN SỬ DỤNG LAPTOP LÂU HƠN TRÊN MỘT CHIẾC MÀN HÌNH MỎNG HƠN

Các nghiên cứu và đánh giá đã cho ra được một kết quả khả quan rằng màn hình OLED sử dụng một lượng điện năng thấp hơn rất nhiều so với LCD. Do đó trên những sản phẩm OLED mình sử dụng luôn có thời gian sử dụng lâu hơn 2 đến 3 tiếng cho với màn hình LCD mà mình đã từng sử dụng, cho phép mình có thể rời khỏi ổ cắm điện để xem phim một cách thoải mái hơn rất nhiều. Điều này cũng ảnh hưởng rất nhiều với trải nghiệm xem phim “nằm” của mình khi mình không còn phải vướng víu một chiếc dây dài thòng và cũng khó chịu khi đôi lúc mình rút bỏ dây sạc một cách “vô tình” và chiếc màn hình tự động chuyển sang trạng thái tiết kiệm pin. Khi đã nằm là mình sẽ quyết định lười và chịu sống chung với một chiếc màn hình LCD tối tăm, giảm chất lượng phim.​

1682785352831-png.18495

Phải nhấn mạnh về thời lượng pin vì màn hình OLED đã cho mình xem phim liên tục 10 tiếng đồng hồ, đủ thời lượng cho cả một phần cuối của Game Of Thrones mà mình đã để dành rất lâu để xem. Không chỉ là những thước phim ấn tượng, mà nó còn là một trải nghiệm xem phim vô cùng tiện lợi và thú vị đối với mình.​

KẾT LUẬN

Mình đã trải nghiệm hoạt động xem phim trên ASUS Vivobook 15X OLED, tuy không phải là một sản phầm quả đắt đỏ vì đây chỉ là một chiếc laptop giá rẻ nhưng trải nghiệm giải trí của mình thật sự rất ấn tượng trên chiếc màn hình OLED. Chỉ với một số tiền “sinh viên” nhưng việc xem phim của mình đã được nâng cấp rất nhiều so với màn hình LCD mà mình từng sử dụng. Tuy nhiên, đôi khi mình vẫn thấy được những yếu điểm của nó khi ở những tác vụ hình ảnh chuyên dụng, màn hình sẽ bị rỗ một chút, nhưng với mục đích xem phim thì nó không phải là một vấn đề.​

Last edited:

Facebook Comment