SSD 120 GB Ở THỜI ĐIỂM HIỆN TẠI CÓ ĐỦ DÙNG KHÔNG ?

nguyenhung9x nguyenhung9x
Xin chào buổi sáng cuối tuần , chúc các bạn có một buổi cuối tuần vui vẻ và tràn đầy hạnh phúc . OK thì đáng lẻ mình sẽ không viết bài dạng như thế này đâu , nhưng vì do mình thấy rất nhiều bạn hỏi mà đặc biệt là đối với giới học sinh - sinh viên muốn đầu tư một cái ổ SSD 120GB vì với lí do ngân sách , cuộc sống sao đó ....và hỏi mình liệu với SSD dung lượng như thế thì có đủ dùng không ??? . Vì hôm nay mình cũng rảnh rỗi nên mình sẽ trả lời các bạn qua bài viết này .

Tin vui cho các bạn là : Với ổ SSD 120 GB + nhu cầu bình thường thì các bạn hoàn toàn sử dụng được . Vậy nhu cầu bình thường đó là gì ??? .
- Các bạn phụ thuộc vào đối tượng học sinh - sinh viên nhu cầu không cao mà các bạn chỉ cần về văn phòng như Office : Word , Excel , PP , Access và một số ứng dụng khác thì mình chắc chắn với các bạn là "dư sức chiến" . Các bạn chạy được Windows 7 , Windows 8 , Windows 10 thoải mái vô tư luôn !. Đối với máy của các bạn mình ví dụ máy đang chạy Windows 10 nhe , thì cái Windows 10 sau khi cài xong , driver , tất cả bản update hết luôn cho là hết 30GB dung lượng đi thì đối với ổ 120GB khi bạn gắn vô máy thì dung lượng thực của nó mình cho chẵn là 110GB . Vậy các bạn trừ đi 30GB dung lượng hệ điều hành có hết driver , update còn lại 80GB . 80 GB này các bạn cài Microsoft Office lên , những phần mềm giải trí , nghe nhạc , xem phim , chat gì ấy mình cho max là 30GB luôn . Ổ sẽ còn lại 50GB thì mình khuyên các bạn đừng làm gì hết mà các bạn để dành đi , nếu như bạn nào có Downloads hay làm việc thì các bạn di chuyển nó (Cut-paste) từ các thư mục Document vs Downloads sang ổ HDD . Các bạn đừng lưu tất cả dữ liệu hay tài liệu lên ổ C mà thay vào đó các bạn nên lưu ở ổ HDD : Ví dụ như ổ D , E . Vì khi các bạn nâng cấp SSD thì các bạn vẫn còn ổ cũ đó là HDD , khi ra tiệm nâng cấp người ta sẽ hỏi bạn ổ HDD còn sử dụng ko thì các bạn trả lời có nhe , chính cái ổ HDD đó chúng ta sẽ để lưu dữ liệu .

- Lí do mình nói các bạn để dành lại 50GB trống trên ổ SSD đó chính là luôn giữ cho Windows của bạn chạy ngon , mượt mà hơn . Thì đây là ổ dành cho đối tượng các bạn là sinh viên - học sinh hoặc ngay cả những người làm văn phòng , các bạn vẫn có thể sử dụng ổ SSD 120 GB vô tư , thoải mái luôn .

Hi vọng bài viết này sẽ giúp ích cho các bạn !!!​

Last edited:

Facebook Comment