Hướng dẫn làm thư mục và ứng dụng trong suốt trên máy tính của bạn

ZENNY ZENNY

Nếu như bạn đã cảm thấy chán giao diện mặc định của Windows 10, muốn kiếm cho mình một thứ gì đó mới mẻ và lạ mắt hơn thì tại không thử cách làm trong suốt các thư mục và ứng dụng mà mình sắp giới thiệu sau đây. Chắc chắn nó sẽ giúp bạn trang trí desktop và biến nó trở nên ấn tượng hơn đấy.
Bước 1: Đầu tiên bạn tải ứng dụng miễn phí WindowTop tại đây và chọn WindowTop v3.3.10 Setup.exe (Offline installer) để tải về.

Bước 2: Sau khi tải về xong thì bạn mở file WindowTop.v3.3.10.-.setup.exe để tiến hành cài đặt.

Nếu xuất hiện thông báo của Windows thì bạn chọn More info rồi chọn Run anyway.

Bước 3: WindowTop sẽ hỏi bạn có muốn ứng dụng khởi động cùng Windows hay không, nếu có thì bạn chọn Yes, không thì chọn No.

Sau khi cài đặt hoàn tất, WindowTop sẽ chạy trong System Tray.

Bước 4: Bây giờ bạn mở một thư mục hay ứng dụng bất kỳ, sau đó đưa chuột lên thanh tiêu đề của ứng dụng hay thư mục đó. Bạn sẽ thấy một biểu tượng mũi tên hiện ra cùng với 4 tính năng mà WindowTop cho bạn sử dụng.

Thứ tự từ trái qua phải của từng tính năng là:
  • Opacity: làm trong suốt.
  • Set top: gắn cửa sổ lên đầu.
  • Shrink: thủ nhỏ ứng dụng hoặc cửa sổ lại.
  • Set dark: bật chế độ dark mode cho ứng dụng hoặc cửa sổ.
Bước 5: Để làm trong suốt cửa sổ hoặc ứng dụng, bạn chọn Opacity rồi chỉnh mức độ trong suốt mà bạn muốn. Để quay lại bạn đầu, bạn chỉ cần click chuột vào Opacity một lần nữa là được.

Ngoài ra, WindowTop còn có tính năng Enable click through, cho phép bạn click chuột xuyên qua ứng dụng hay cửa sổ đang trong suốt. Nếu bạn chọn bật tính năng này, WindowTop sẽ thông báo rằng bạn sẽ không thể click chuột chọn bất cứ thứ gì ở ứng dụng hay cửa sổ này vì nó đang trong suốt. Để tắt Enable click through, bạn chỉ cần chọn Opacity rồi bỏ chọn tính năng đó là được.

Bạn cũng có thể sử dụng tính năng Shrink để thu nhỏ ứng dụng hoặc thư mục lại để tiết kiệm không gian desktop nhưng vẫn thấy được nội dung bên trong. Để quay lại kích thước ban đầu, bạn chỉ cần click chuột vào cửa sổ hay ứng dụng đó.

Còn chế độ Dark Mode thì chắc mình không cần giải thích gì nhiều.

Vậy là mình đã hướng dẫn xong cho các bạn cách làm trong suốt ứng dụng và cửa sổ trên Windows 10. Chúc các bạn thành công!

Tham khảo : GearVN

Last edited by a moderator:

Facebook Comment