Driver là gì ? Tại sao phải cài driver cho Windows và cài driver như thế nào để máy được tối ưu tốt nhất

nguyenhung9x nguyenhung9x
Xin chào anh em , hôm nay mình xin chia sẽ một chút xíu về vấn đề driver là gì ? , tại sao phải cài nó thì máy mới chạy mượt , tối ưu được , đặc biệt phải cài driver ở đâu như thế nào để không gây ra lỗi xung đột phần cứng , bị màn hình xanh , treo hoặc đơ máy !!! . Đây là theo kinh nghiệm mình hiểu biết và học hỏi từ những người khác nên có gì sai sót thì mong anh em bỏ qua , đừng ném đá !!! , mà thay vào đó góp ý thêm nhiều hơn nữa để anh em cùng nhau học hỏi .

Về cơ bản thì máy tính gồm có phần mềm và phần cứng :
Phần mềm : là những thứ như hệ điều hành , các ứng dụng được cài đặt trên Windows như : Microsoft Office Word , Excel , PP .... Photoshop hay Diệt virus
Phần cứng : là những thứ như chuột . bàn phím , máy in , mainboard , card mạng và màn hình được kết nối với máy tính

===> Phần mềm sẽ không thể "nói chuyện" với phần cứng và ngược lại . Driver là phần mềm làm nhiệm vụ tương tác qua lại giữa hệ điều hành và phần cứng. Nếu chúng ta không cài driver hoặc cài driver nhưng lại không đúng với phần cứng đang sử dụng thì hệ điều hành của bạn sẽ xảy ra lỗi và không sử dụng được . Ví dụ máy tính của bạn ko phát ra được âm thanh hoặc nếu phát được nó hay bị vấn đề âm thanh bị rè hoặc lúc to lúc nhỏ thì điều đầu tiên chúng ta nghĩ đến là chưa có driver và driver chưa đúng với phần cứng mình đang sử dụng .

Tại sao hiện nay lại có nhiều phần mềm update driver tự động ?
Thực tế thì trước đây thì driver thường được hãng sản xuất phần cứng phát triển cho chính sản phẩm của mình. Có nghĩa là máy cũa hãng nào thì hãng đó phát triển driver cho sản phẩm của mình . Nhưng bây giờ do xu hướng nhằm muốn tiện lợi , nhanh chóng và dễ sử dụng với đối tượng người dùng nên nhiều nhà phát triển phần mềm khác đã cho ra các phần mềm tự động nhận driver với một vài cú click chuột là có đủ driver hết . Quá ghê !!!

Cách nhận biết máy đã cài driver hay chưa ?
Nếu máy tính bạn mới cài lại win từ win 8 trở xuống, rất dễ có thể nhận biết máy tính bạn có thiếu driver hay không qua một số dấu hiệu như là không có wifi, không nghe được âm thanh và loa, không nhận thẻ nhớ,… Tuy nhiên nếu bạn nào cài Win 10 trở lên thì chắc chắc máy bạn ít nhất là nhận được 80% driver so với máy có các phần cứng cũ . Còn với các dòng máy mới bây giờ đa số khi cài win 10 đều được nhận driver đầy đủ từ trình update của Win 10 , tuy nhiên cũng có một số máy mới sử dụng card rời thì cũng có lúc Win 10 nó ko tự nhận driver buộc lòng chúng ta phải cài driver từ hãng .

Vậy cập nhật và cài driver như thế nào để hệ thống hoạt động ổn định ?
Để cho laptop hoặc PC nhận đúng driver , thì cách an toàn nhất là chúng ta cài driver chính chủ từ các trang chủ của hãng . Việc tìm tải về các driver này không quá khó, anh em chỉ cần lên trang hỗ trợ của nhà sản xuất chẳng hạn như ASUS tìm đếm thiết bị của mình và vào phần support - driver theo phiên bản Windows là sẽ có đủ hết . Tương tự vs PC anh em có thể lên trang của các hãng làm bo mạch chủ như ASUS, MSI, Gigabyte và tìm tải về driver phù hợp với bo mạch máy. Ví dụ như PC của bạn là main gigabyte H61M-DS2-REV 4.0 thì các bạn chỉ cần search lên google là có ngay trang web driver của hãng gigabyte

Thì như trên mình cũng đã nói kể từ Windows 10 thì driver đã được cập nhật tự động thông qua hệ thống này, bản chất Windows 10 giờ đây đã là một dịch vụ nên những thay đổi trên Windows sẽ cần driver thay đổi theo nhằm đảm bảo độ tương thích tối đa. Hiện tại driver sẽ được cập nhật tự động, anh em không cần phải can thiệp. Tuy nhiên, có những driver cần phải cập nhật thủ công và thường xuyên điển hình là driver card đồ họa của Nvidia hay AMD .

Còn về phần mềm Update driver tự động thì với các dòng máy mới mình khuyên anh em không nên sử dụng nó , vì nó tìm driver database từ nhiều nguồn có thể nó lấy đúng từ hãng và cũng có thể nó lấy từ đó trên mạng nó tổng hợp vào . Nếu hên thì máy chạy ổn định , còn xui thì biết rồi đó , có khi phải cài lại win mất dữ liệu thì phiền lắm đó !!! . Còn với các dòng máy cũ thì các bạn có thể sử dụng vì với lí do muốn lên hệ điều hành mới , vì driver chính hãng không được phát hành , phần mềm driver update tự động sẽ phù hợp hơn với các dòng máy cũ vs phần cứng cũ .

Tham khảo: tinhte​

Last edited:

Facebook Comment