ZENBOOK 14 OLED - CHIẾC LAPTOP ĐEM LẠI TRẢI NGHIỆM MÀN HÌNH TUYỆT VỜI

Nhật Mai Đoàn Nhật Mai Đoàn
Nếu các bạn đang tìm kiếm một chiếc laptop có thiết kế thanh lịch, màn hình “đỉnh của chóp” mà lại có hiệu năng ổn áp để học tập, làm việc và thực hiện các tác vụ nặng thì chiếc laptop này chính là giải pháp - Zenbook 14 OLED UX3402.
THIẾT KẾ
Sau nhiều năm không có sự thay đổi đáng kể thì Zenbook 14 OLED UX3402 đã có những sự cải tiến nhìn vào đã biết là “xịn”. Với cân nặng chỉ 1.4kg nhưng em ấy đạt độ bền chuẩn quân đội và được bảo vệ khỏi mọi va đập. ASUS Zenbook 14 OLED UX3402 hiện có màu xanh đậm (Celadon Blue) và màu xám nhạt (Aqua Celadon). Cá nhân mình thích màu xanh đậm hơn vì nhìn khá lạ lại sang nữa. Nếu như các phiên bản trước của dòng Zenbook có mặt A là logo ASUS quen thuộc thì em Zenbook 14 OLED UX3402 này đã được thay bằng những đường nét tối giản cắt xẻ thành chữ A ở góc dưới cùng tạo nên sự mới mẻ, hiện đại. Nhìn lâu thì cũng thấy giống một tác phẩm gốc đương đại ấy chứ.​
exterior-3-1536x787-jpg.18173
Nhìn chung thì thấy em này có thiết kế khá lạ mắt, sáng tạo, các đường nét và màu sắc tinh tế, gọn nhẹ hợp trong việc di chuyển nhiều. Mà nghe có độ bền chuẩn quân đội thì yên tâm phết nhỉ. Thú thật mình rất hay cho laptop vào túi tote để mang đi workdate cho tiện nhưng cũng sợ va đậm lắm mà hôm dùng thử em này thì tự dưng thấy đi đứng mạnh mẽ tự tin hơn hằn. Em này được ASUS trang bị đầy đủ như cổng HDMI, 2 cổng Thunderbolt 4, khe thẻ micro SD,... nên các anh em sử dụng yên tâm cắm dây thuyết trình mà không cần dây chuyển đổi nhé.​
unnamed-png.18174
MÀN HÌNH
Có thể nói màn hình OLED HDR nâng cấp 2.8K là một trong những điểm sáng nhất của chiếc laptop này. Màn hình 14 inch với tỉ lệ 16:10, độ phủ màu 100% DCI-P3 cùng độ sáng 550 nits của chiếc laptop Zenbook 14 OLED này chắc chắn sẽ không để các anh em thất vọng. Bảng điều khiển làm mới 90Hz với thời gian phản hồi nhanh, khoảng 1-2m/s đem đến trải nghiệm chơi game khá mượt mà, đánh đâu thắng đó hehe.​
unnamed-4-png.18175
Ngoài chơi game ra thì Zenbook 14 OLED UX3402 cũng đem lại cho mình trải nghiệm xem phim ảnh rất đã mắt. Màn hình OLED thì được cái trong và rất rõ nét nhưng khi làm việc ở môi trường có ánh sáng cao hoặc ánh nắng mặt trời thì đôi khi nhìn không rõ lắm nhưng em laptop này có độ sáng lên tới 550 nits đấy nên mình thấy vẫn sử dụng ok khi mang ra quán cafe làm việc cùng bạn bè.​
HIỆU NĂNG
Em này sở hữu chip Intel Core thế hệ thứ 12 đạt chuẩn Intel Evo: bao gồm 4 nhân hiệu năng cao và 8 nhân tiết kiệm điện giúp người dùng có thể xử lý nhiều tác vụ hơn, đa nhiệm hơn. Card đồ họa Intel Iris® Xe. PCIe 4.0 x4 SSD tiếp thêm sức mạnh cho em nó đảm bảo xử lý êm ru các tác vụ văn phòng cơ như WORD, Excel, Powerpoint và thậm chí là làm đồ họa, photoshop hay render video,...​
unnamed-3-png.18176
Em này thì có 3 option để các bạn lựa chọn tùy thuộc vào budget và nhu cầu: Intel Core i5 8GB, Intel Core i5 16GB Intel Core i7 16GB. Tất nhiên mức giá của những option này sẽ khác nhau. Tại vì em này không nâng RAM được nên mình nghĩ rằng một khi đã sử dụng lâu dài thì nên chọn option 16GB. Còn đối với các bạn sinh viên mà không yêu cầu các tác vụ nặng, chỉ làm các tác vụ thông thường hàng ngày thì 8GB là ok nha.​
THỜI LƯỢNG PIN
Em này được trang bị pin 75Wh khá khủng đấy. Khi sử dụng với các tác vụ văn phòng, lướt web, nghe nhạc,... mọi người có thể sử dụng chiếc laptop này lên tới 6 giờ đồng hồ. Một điều mình khá hài lòng về ASUS đó là độ bền của pin. Đành rằng mình con gái sử dụng gì cũng bảo vệ và cẩn thận nhưng đôi khi cũng có những hành động khiến pin bị chai. Nhưng mà pin em laptop mình đang sử dụng bền lắm nhé, dùng phải 7 năm rồi vẫn ngon lành cành đào lắm.​
unnamed-2-png.18177
BÀN PHÍM
Zenbook 14 OLED UX3402 được ASUS giữ nguyên bản lề Ergolift giúp nâng khung máy lên các chân cao su nhỏ đặt ở dưới cùng của phần màn hình. Khi đó, luồng không khí vào quạt và laptop làm việc được ổn định hơn. Bản lề của máy sẽ cho phép bạn mở tới 180 độ để giúp cho việc làm teamwork trở nên thuận tiện hơn, mà khi ngồi sử dụng nhiều khi muốn mở rộng ra xíu để nhìn cho thoải mái mà những chiếc máy không mở được 180 độ thì đôi khi hơi khó chịu chút.​
Layout bàn phím mình thấy sắp xếp cũng rất là hợp lý. Hành trình phím có độ sâu nên khi gõ thấy rất “đã” tay và gõ lâu không thấy bị mỏi. Touchpad rộng, di chuột cũng ổn chứ chưa thực sự mượt nhưng có chống bám vân tay nên những bạn hay bị ra mồ hôi tay cũng thoải mái sử dụng. Touchpad kết hợp với Numberpad 2.0 khiến cho việc sử dụng số thuận tiện hơn. Mình nghĩ là các bạn học về kinh tế hay tài chính sẽ khá thích sự kết hợp này đấy khi mà các bạn phải sử dụng nhiều tới các con số.​
unnamed-1-png.18178
Nhìn chung thì Zenbook 14 OLED UX3402 đã được cải thiện đáng kể so với phiên bản năm 2021 nhưng đương nhiên vẫn có những điểm mà mình chưa ưng lắm. Thứ nhất đó là vỏ hơi dính vân tay xíu. Thực ra vấn đề này không quá ảnh hưởng tới trải nghiệm dùng nhưng mình là người ưa sự chỉn chu sạch sẽ nên phải lau máy hơi nhiều không thì nhìn dấu vân tay cũng hơi khó chịu để làm việc. Tuy nhiên không bị bám nhiều lắm đâu nha. Thứ hai là chất liệu nhôm ở phần bàn phím hơi mỏng. Mặc dù tổng thể chiếc laptop này được thiết kế rất chắc chắn nhưng chất liệu nhôm ở khung bàn phím chưa phải loại dày nên khi ấn mạnh sẽ có hiện tượng flex xảy ra. Và cuối cùng em này chỉ có 1 khe tản nhiệt ở phía bên trái nên khi làm việc, đặc biệt là các tác vụ nặng thì tỏa ra nhiệt khá cao. Còn lại thì mình thấy chất lượng rất ổn trong phân khúc rồi. Hiện tại em này đang được bán với giá 23.990.000 VND. Mọi người có thích chiếc laptop này không? Comment cho mình biết nhé!​
Nhật Mai
Nguồn hình: Gear VN

Last edited by a moderator:
Chủ thớt đã dùng máy này rồi, cho mình hỏi xíu: Chip Intel Core i5 1240P gen 12th chạy tác vụ bình thường có nóng máy lắm không? Khả năng tản nhiệt của máy tốt không? Đang tính mua em này mà còn đang phân vân

1. Nhật Mai Đoàn TIME @vuhung zenasus
    Chủ thớt đã dùng máy này rồi, cho mình hỏi xíu: Chip Intel Core i5 1240P gen 12th chạy tác vụ bình thường có nóng máy lắm không? Khả năng tản nhiệt của máy tốt không? Đang tính mua em này mà còn đang phân vân
    Khả năng tản nhiệt nó sẽ tương đương với mục đích sử dụng của máy, tức là zenbook là cho tác vụ văn phòng thì tản nhiệt sẽ kh phải là điểm mạnh của nó, đa phần những công việc văn phòng sẽ cho nhiệt độ ổn định, máy văn phòng làm việc văn phòng thì nhiệt độ sẽ ổn định, máy văn phòng chơi game thì nhiệt độ sẽ cao nhéạ. Cảm ơn bạn đã quan tâm^^
Chỗ thớt nói: "tức là zenbook là cho tác vụ văn phòng thì tản nhiệt sẽ kh phải là điểm mạnh của nó" là như thế nào ạ? Dùng office hay lướt web nhẹ nhàng thôi có nóng máy lên không?

1. Nhật Mai Đoàn TIME
    À dạ chắc do mình trả lời chưa rõ. Vì Zenbook được sử dụng cho các tác vụ văn phòng nên tản nhiệt không phải là thế mạnh của nó. Nếu dùng để chơi game thì máy sẽ nóng còn dùng cho công việc office hay lướt web thì sẽ không có hiện tượng nóng máy đâu ạ. ^^

Facebook Comment