Youtube Blocker - Công cụ chặn nội dung độc hại trên Youtube

Rhea Rhea
Hiện nay trên Youtube xuất hiện nhiều các nội dung phản cảm, không phù hợp với trẻ em. Mặc dù Google đã phát triển các tính năng giúp "Hạn chế các nội dung phản cảm, không phù hợp với trẻ em" nhưng nhiều người làm nội dung trên Youtube vẫn tìm cách lách luật để có lợi nhuận tốt nhất.
Mình cũng tình cờ lướt Facebook thấy có cái công cụ khá là hữu ích tên là Youtube Blocker. Vậy Youtube Blocker là gì ?

Giới thiệu

Youtube Blocker là Extension được truongsofm phát triển, cho phép chặn các từ khóa, các kênh, video có nội dung không phù hợp, độc hại mà người dùng không muốn xem, tìm thấy,....

Hướng dẫn cài đặt trên trình duyệt máy tính

Hiện mình đã thử trên 2 trình duyệt là Edge và Chrome đều hoạt động tốt. Hướng dẫn dưới đây sẽ chỉ bạn cách cài đặt công cụ này lên Edge. Chrome thì cứ tương tự là được.
B1. Tải gói công cụ về máy tính.
Anh em có thể tải về ở đây: GitHub - truongsofm/youtube-blocker-v2: Youtube Blocker V2
Sau khi tải về, giải nén ra, mình sẽ giải nén ở ngoài màn hình Desktop.
B2. Mở trình duyệt Egde và truy cập vào Extensions...
1615720748396-png.13027

B3. Bật chế độ Developer Mode. Lúc này màn hình sẽ hiển thị tùy chọn Load Unpacked. Nhấp chọn và chọn thư mục đã giải nén ở B1.
1615721044195-png.13028

1615721199045-png.13029

Vậy là đã cài đặt xong ứng dụng.

Cách chặn kênh, video youtube

Đơn giản nhất, ta truy cập vào 1 video của kênh mà mình muốn chặn, nhất vào biểu tượng "3 chấm" chọn Block Video hoặc Block Channel nếu không muốn tìm thấy Kênh này.
Sau khi Block Channel. Ta sẽ không thể tìm thấy kênh cùng các video của kênh khi tìm kiếm nữa.
2342-png.13032

Ngoài ra ứng dụng cũng cung cấp nhiều tính năng nâng cao khác, mọi người có thể tham khảo thêm
1615722109532-png.13031

Đây là 1 công cụ cực kỳ hữu ích, tuy nhiên chỉ hoạt động trên các trình duyệt. Hi vọng sau này sẽ có ứng dụng hỗ trợ tính năng này trên các nền tảng khác đặc biệt là Điện thoại, tablet khi trẻ em sử dụng các thiết bị này thường xuyên.
Rhea​

Last edited:

Facebook Comment