Vài lời tâm sự và cách kéo dài tuổi thọ Max Pro M1

ZENNY ZENNY
Hello anh em,lâu rồi không chém gió viết lách .Hôm nay tại hạ xin mạn phép chép vài điều về Max Pro M1 .Mục tiêu cũng như nội dung nhìn chung hướng đến cách sử dụng Max Pro M1 nói riêng và smartphone nói chung được lâu bền nhất .

Ngoại Thất Bên Ngoài
Khi nhìn vào chiếc điện thoại cái làm chúng ta quan tâm và ấn tượng nhất chính là vẻ bề ngoài, có thể là sáng bóng, có thể là hầm hố, có thể là lịch lãm, sang trọng hay sao đó , tuỳ gu mỗi người . Nói thế thôi chứ mình xin nói cách bảo quản : đầu tiên khi mua điện thoại về chắc chắn anh em tối thiểu cũng trang bị cho em nó một cái ốp silicon để ngăn ngừa các va đập cơ bản .Trong quá trình sử dụng nhớ cẩn thận tay chân đừng tái mái quá thì khó mà hỏng lắm . À cho anh em nào hay thiếu cẩn thận thì lên shoppe,lazada,.. mua cho em nó cái ốp chống sốc là chắc cú cỡ ~70% . Bản thân mình khi đi ra ngoài thì bỏ túi thì khá là an toàn và ở trong môi trường ít bụi thấy khá là khó dơ .Ở nhà thì mình luôn chuẩn bị cho em nó một chiếc "giường" , nói "giường" nghe cho nó sang chứ thật sự bạn có thể sử dụng một tấm vải mềm đủ dày để ở nhà thì dù có làm gì thì cuối cùng bạn cũng đặt em nó lên .Xong rồi còn việc nước nôi thì anh em hạn chế tối đa, điện thoại cưng chiều kĩ càng còn "khít" thì khó mà vô nước nếu kiểu mưa lất phất =))) .

Nội Thất Bên Trong
Chắc cũng tương tự như trên ,tuỳ vào môi trường bạn ở . Nếu bạn ở trong môi trường nhiều bụi thì nên sắm cho em nó 1 cái ốp dạng trùm và nhớ thường xuyên vệ sinh các jack cắm tiếp xúc .Còn việc chống soocs, va đập thì không mấy nghiêm trọng nhưng cũng cần có một chút "cưng chiều" em nó .Tránh trường hợp "quăng thẩy" đôi lúc để nó trên salon ngồi đè lên cũng chả sao vì Zenfone trâu bò mà =) .

Chống Nước
Chà chà, vụ này căng à .Nói thiệt mấy bạn luôn các sản phẩm điện tử thì nhúng con nào chả chết chỉ khác nhau thời gian .Tuy nhiên một số sản phẩm hiệu ABC,XYZ,... nói là chống nước tuy nhiên khi máy bạn "chết" do ngấm nước thì hãng sẽ từ chối bảo hành .Không riêng gì ASUS mà các sản phầm công nghệ điều có một độ chống nước nhất định, có điều đó là do khi lắp ráp các linh kiện, vỏ được lắp kĩ bởi kỹ sư nên rất "khít" giúp chống nước nhje .Vậy nên chốt câu "đồ công nghệ" rất sợ nước ,nếu lỡ không may mà bị xui dính nước thì nên đem bảo hành, đừng dạy tự xử lý bằng cách biện pháp "thô" nếu ở gần TTBH.

Pin
Lại một vấn đề sôi nổi, với mình hầu như pin không phải là vấn đề đừng tuột nhanh quá là được.Không thể nào có một cái đánh giá khách quan về pin được vì: mỗi người có số lượng app khác nhau, điều kiện môi trường khác nhau, thói quen sử dụng khác nhau, từng khoảnh khắc là từng cách xử lý điều tiết của hệ điều hành. Hết pin thì cắm sạc "sợ gì lúa cỏ" nên nhớ khi xài smartphone thì tránh tình trạng sạc nhồi mà hãy xài theo kiểu hết thì sạc kẻo pin lại "có bầu" sớm. Cách sử dụng của mình thấy khá là ổn chẳng hạn :
  • Vẫn là pin hết dưới 20% thì nên đem sạc tránh xài cạn
  • Khi sử dụng giải trí cảm thấy nhiệt độ cao nên tạm dừng cho em nó nghỉ
  • Lâu lâu thì celebration cho nó 1 lần
  • Cảm thấy pin xuống nặng đến mức phồng thì nên đem lên TTBH thay tránh trường hợp ngoài ý muốn xảy ra
  • Lâu lâu thì nên xả pin 1 lần bằng cách xài cạn rồi sạc 8h
  • Nên sử dụng cốc/cab sạc chính hãng chất lượng
  • Hạn chế dùng pin dự phòng các hãng không đáng tin tưởng, đó là cách giết chết pin và cổng kết nối nhanh nhất .

Mình là dân technical nên văn chương hơi "cục sút" mong anh em thông cảm, mình sẽ viết thêm nhiều vấn đề hơn vào bài này ở Phần 2 . Trên đây là kinh nghiệm và cảm nhận cá nhân có sai trái gì mong anh em góp ý !
Cảm ơn các bạn đã đọc tới đây !
Anh em có kinh nghiệm gì cùng chia sẻ với mình nè !

Last edited by a moderator:

Facebook Comment