TOP 5 LAPTOP ASUS DƯỚI 20 TRIỆU ĐÁNG MUA

Nhật Mai Đoàn Nhật Mai Đoàn
Nếu bạn đang tìm kiếm 1 chiếc laptop giá cả phải chăng (dưới 20 triệu) phù hợp với budget, hoạt động tốt để phục vụ cho công việc, học tập hàng ngày thì dưới đây là những mẫu laptop mình đánh giá cao trong phân khúc này. Mọi người cùng tham khảo nhé!

TIÊU CHÍ LỰA CHỌN LAPTOP
1. Mục đích sử dụng:​
  • Dân văn phòng sử dụng laptop gọn nhẹ, tiện mang đi lại​
  • Học sinh, sinh viên sử dụng để học tập và làm việc, phục vụ việc giải trí như xem phim, chơi game,...​
2. Màn hình:​
  • Hiển thị chất lượng tốt​
  • Màn hình 14 - 16 inch để có độ phân giải tốt nhất, tăng trải nghiệm sử dụng​
3. Cấu hình: Tùy vào nhu cầu của mỗi người để lựa chọn các options. Theo mình nếu chọn các laptop sử dụng chip Intel thì nên chọn những mẫu máy sử dụng Intel Core i5 trở lên để chơi game mượt hơn, sử dụng các phần mềm như Photoshop, Illustrator,...​
4. Giá bán: Dưới 20 triệu đồng.​

ASUS Vivobook S 14 Flip TN3402

Về thiết kế, Vivobook S 14 Flip TN3402 này bản màu Cool Silver rất sang và đẹp. Đúng như cái tên “Flip” thì em laptop này có thể gập mở 360 độ và trở thành 1 chiếc máy tính bảng. Với cách sử dụng này, mình thấy rất tiện cho bạn nào thích vẽ vời, thiết kế đó. À em này được tặng kèm chiếc bút cảm ứng nha. Khi gập vào thế này thì toàn bộ phần bàn phím sẽ được tắt đi để tránh tốn điện và tránh bấm nhầm vào nữa.​

unnamed-1-png.18118

Em này nặng khoảng 1,5kg với bản lề cứng cáp. Tuy nhiên mình sẽ không thể mở được 1 tay với em laptop này nhưng đây cũng không phải 1 vấn đề nhỉ? Màn hình em này cảm ứng và có 1 lớp kính cường lực nữa, tấm nền IPS và độ phân giải FHD. Màu sắc trên màn hình đạt 45% NTSC vừa đủ với người dùng cơ bản. Bàn phím Ergosense với layout hợp lý, gõ văn bản thoải mái. Nút nguồn còn tích hợp vân tay tăng độ bảo mật. Bàn di chuột khá rộng có tích hợp Numberpad.​

unnamed-png.18119

Em này sử dụng chip AMD Ryzen 5 5600H (có cả option Ryzen 7 5800H nha mà đắt hơn xíu) cùng card đồ họa AMD Radeon, bộ nhớ 8GB và SSD 512GB, hiệu năng khá mạnh đó nha. Mình có test thử chơi Liên minh thì khá là mượt. Vivobook S 14 Flip được trang bị pin 50Wh thoải mái làm các tác vụ cơ bản hàng ngày trong khoảng 7 giờ đồng hồ nha.​

Em này hiện đang được bán với mức giá khoảng 18 triệu đồng.​

ASUS Vivobook Pro 14 OLED M3401

Vivobook Pro 14 OLED M3401 là chiếc laptop “làm mưa làm gió” khoảng cuối năm 2021, đầu năm 2022. Trong phân khúc này nhưng em ấy đã được trang bị màn hình OLED 2.8K tần số quét 90Hz, độ phủ màu 100% DCI-P3 đem đến trải nghiệm xem đã mắt cho người dùng. Màn hình này còn bảo vệ mắt cho người dùng nữa đó.Thiết kế nói chung thì mình thấy khá đơn giản, tinh tế nhưng không có gì nổi bật. Thế nhưng em này được trang bị cấu hình khá là khủng đấy. Có 2 options cho mọi người lựa chọn, đó là AMD Ryzen 5 5600H và Ryzen 7 5800H cùng card đồ họa AMD Radeon, chơi các game như Valorant hay LMHT thì ngon lành.​

unnamed-3-png.18120

Vivobook 14 OLED có bộ nhớ 8GB DDR4 trên bo mạch, mọi người có thể sử dụng để thiết kế đồ họa hay render video đều được nhé. Em này có bàn phím hành trình sâu 0,4mm gõ rất êm tay chứ không bị mỏi. Touchpad rộng, di chuột thoải mái, không bị giật lag.​

Hiện tại em này đang được bán với mức giá khoảng 18 triệu đồng.​

ASUS Vivobook 14X/15X OLED

ASUS Vivobook 14X và 15X OLED thì được nhắc đến rất nhiều rồi. Tuy nhiên không phải tự dưng 2 em laptop này nổi vậy. Vivobook là dòng laptop dành cho học sinh sinh viên nên có giá cả khá phải chăng. Vậy mà trong tầm giá này, ASUS Vivobook 14X và 15X OLED được trang bị những thứ “không tưởng”.​

ASUS Vivobook 14X OLED được trang bị chip Intel Core i5-12500H đầy mạnh mẽ. Trong khi những đối thủ trong cùng phân khúc giá chỉ sử dụng vi xử lý Intel Core thế hệ 12 dòng U-Series (TDP 15W) hoặc P-Series (TDP 28W) thì ASUS chơi hẳn i5-12500H (TDP 45W). Trong phân khúc giá tầm trung này, những laptop khác thường chỉ dừng lại ở tấm nền IPS, độ phân giải FHD, độ phủ màu 45% NTSC, độ sáng khoảng 200-300 nits. Trong khi đó Vivobook 14X OLED A1403 được trang bị tấm nền OLED thế hệ mới nhất với độ phân giải 2.8K (lớn gấp 3 lần FHD) và có tỉ lệ vàng 16:10, độ phủ màu 100% DCI-P3, độ chính xác màu cao và được chứng nhận bởi Pantone.​

7-png.18121

ASUS Vivobook 15X OLED thì tương đối giống Vivobook 14X OLED có điều to hơn một xíu. Vivobook 15X OLED A1503 được trang bị bộ vi xử lý Intel Core P-series thế hệ thứ 12 với thiết kế trẻ trung và năng động, phù hợp với Gen Z ngày nay. Máy có trọng lượng là 1,7kg và mỏng 1,99cm, tiện lợi bỏ vào balo để mang đi học. ASUS Vivobook 15 sở hữu màn hình lớn 15,6 inch, độ phân giải Full HD sắc nét đi cùng tấm nền IPS cho góc nhìn rộng 178 độ và với thiết kế viền NanoEdge mỏng hơn. Em này thì có mức giá thấp hơn em 14X OLED, chỉ khoảng 15.000.000 VND.​

zentalk-asus-vivobook-15-x1502-jpg.18122

Hiện tại Vivobook 14X OLED đang có giá khoảng 18 triệu đồng và Vivobook 15X OLED có giá khoảng 15 triệu đồng.​

ASUS BR1100F

Trong danh sách này, mình sẽ đưa em ASUS BR1100F vào bởi em nó có giá thành rất tốt, siêu bền mà sử dụng để học tập và thực hiện các tác vụ cơ bản vẫn rất ổn. Toàn bộ máy được làm bằng nhựa cứng cáp, không có tình trạng ọp ẹp gì đâu. Các em học sinh thường chưa có nhận thức cao về giá trị món đồ của mình nên giữ gìn không tốt lắm (hồi xưa mình cũng vậy) nên có va đập thì chiếc laptop này vẫn chịu được nha. Bên cạnh đó, xung quanh của viền màn hình cũng được bọc 1 lớp cao su để giảm chấn khi có va đập nên bố mẹ hoàn toàn yên tâm.​

unnamed-1-1-png.18123

Một điểm rất hay của em này đó là người dùng có thể biến em nó thành 1 chiếc máy tính bảng với tính năng xoay 360 độ rất linh hoạt. ASUS BR1100F cũng được trang bị webcam 720p khóa vật lý có thể đóng lại khi không sử dụng rất an toàn và đảm bảo riêng tư. Màn hình 11.6inch cảm ứng của em này cũng mượt, độ phân giải 1366 x 768 vừa đủ để học tập.​

Dung lượng pin của em này là 42Wh, nếu chỉ làm các tác vụ nhẹ thì em nó có thể sử dụng lên tới 10 tiếng cơ. Em laptop này hiện đang được bán với giá khoảng 7 triệu đồng, phù hợp với các em học sinh lắm nè.​

Trên đây là những chiếc laptop tới từ nhà ASUS có giá dưới 20 triệu mình đánh giá là rất đáng mua, sử dụng được lâu dài. Bạn nào theo hệ "tiết kiệm" và yêu môi trường giống mình thì có thể tham khảo nha! Tại sao à? Vì những chiếc laptop này rất bền nên rất rất lâu mới cần phải thay laptop mới đó.​

Nhật Mai
Nguồn ảnh: sưu tầm

Last edited:

Facebook Comment