Tâm tư gửi đến asus về Max pro M1.

Dear tất cả Anh Em,

Hiện tại mình đang dùng M1 bản 4Gb/64Gb. Thực sự từ trước đến giờ mình khá là thích asus, và cũng đã từng sài qua nhiều sản phẩm asus rồi. Đánh giá chung là ngon bổ rẽ.

Nhưng hiện tại mình thấy em M1 này còn khá nhiều vấn đề khiến người sử dụng khó chịu, có thể quay lưng lại với asus nếu asus cứ tiếp tục làm như vậy. Đa phần lỗi phát sinh ở phần mềm.

Mình liệt kê vài vấn đề phát sinh ở đây, mong ae dev hay mod vào xem và cải thiện ở các bản cập nhật sau nhé.

1. Pin chờ kém: Vấn đề này thực sự khá khó chịu. Pin sài bình thường rất là trâu, tuy nhiên chờ thì kém lắm. Có hôm để cả đêm mất 2%, có đêm mất 10%, có hôm 15%. Mặc dù toàn tắt hết kết nối và ứng dụng chạy ngầm. Rất nhiều bạn cũng gặp tình trạng tương tự như thế này. Có thể lên các group để tham khảo.
Mình đã thử tắt zenmotion thì phát hiện là cũng cải thiện được phần nào, tuy nhiên vẫn không chấp nhận được. 1 điện thoại mang tiếng pin 5k mà chưa tối ưu được thời gian sử dụng pin cho xứng tầm với 5k.

2. Mở app camera thì độ sáng màn hình tăng lên max. Mình nghĩ nên cho thêm tùy chọn không tăng sáng max màn hình vì không phải ai cũng muốn điều này. Đặc biệt dùng trong tối thấy rất khó chịu vì nó làm chói mắt người dùng.

3. Hệ điều hành thiếu nhiều tính năng cần thiết. Ví dụ: Không có nút chuyển nhanh chế độ im lặng chuông. Toàn phải bấm volume cho nó chuyển về rung, không hiển thị tốc độ mạng, không thể thay đổi layout phím điều hướng ..v.v..

Theo mình nghĩ, M1 là 1 chiếc smartphone chạy android thuần tuy nhiên không phải là máy chạy android one. Nên không nhất thiết phải quá thuần như vậy dẫn đến trải nghiệm người dùng không được tốt. Android thuần cộng 1 chút tiện ích cho người dùng thì ổn hơn. Giúp máy vừa nhẹ nhàng và vừa thân thiện với người sử dụng. Có thể mang 1 ít bên zenui lên vẫn được mà,

Cá nhân mình không phản đối chạy android thuần tuy nhiên nếu những tính năng cần thiết hàng ngày mà k có thì người dùng phải tốn thời để cài mấy app bên ngoài vào. Mà không hẳn mấy app đó đã tốt, có lúc cài trúng app đều, gây chậm và lag thì càng gây phản tác dụng.

Trên đây là 1 vài ý kiến cá nhân của mình trong quá trình sài M1. Mong ae mod và dev chú ý hoặc report lên asus giúp để cải thiện sản phẩm của mình.

Anh Em có lỗi nào hoặc khó chịu gì thì tiếp tục chia sẽ trong topic này nhé.

Thanks

1. Phạm Viết Ánh TIME @tran_nhut_it
    Dear tất cả Anh Em,

Hiện tại mình đang dùng M1 bản 4Gb/64Gb. Thực sự từ trước đến giờ mình khá là thích asus, và cũng đã từng sài qua nhiều sản phẩm asus rồi. Đánh giá chung là ngon bổ rẽ.

Nhưng hiện tại mình thấy em M1 này còn khá nhiều vấn đề khiến người sử dụng khó chịu, có thể quay lưng lại với asus nếu asus cứ tiếp tục làm như vậy. Đa phần lỗi phát sinh ở phần mềm.

Mình liệt kê vài vấn đề phát sinh ở đây, mong ae dev hay mod vào xem và cải thiện ở các bản cập nhật sau nhé.

1. Pin chờ kém: Vấn đề này thực sự khá khó chịu. Pin sài bình thường rất là trâu, tuy nhiên chờ thì kém lắm. Có hôm để cả đêm mất 2%, có đêm mất 10%, có hôm 15%. Mặc dù toàn tắt hết kết nối và ứng dụng chạy ngầm. Rất nhiều bạn cũng gặp tình trạng tương tự như thế này. Có thể lên các group để tham khảo.
    Mình đã thử tắt zenmotion thì phát hiện là cũng cải thiện được phần nào, tuy nhiên vẫn không chấp nhận được. 1 điện thoại mang tiếng pin 5k mà chưa tối ưu được thời gian sử dụng pin cho xứng tầm với 5k.

2. Mở app camera thì độ sáng màn hình tăng lên max. Mình nghĩ nên cho thêm tùy chọn không tăng sáng max màn hình vì không phải ai cũng muốn điều này. Đặc biệt dùng trong tối thấy rất khó chịu vì nó làm chói mắt người dùng.

3. Hệ điều hành thiếu nhiều tính năng cần thiết. Ví dụ: Không có nút chuyển nhanh chế độ im lặng chuông. Toàn phải bấm volume cho nó chuyển về rung, không hiển thị tốc độ mạng, không thể thay đổi layout phím điều hướng ..v.v..

Theo mình nghĩ, M1 là 1 chiếc smartphone chạy android thuần tuy nhiên không phải là máy chạy android one. Nên không nhất thiết phải quá thuần như vậy dẫn đến trải nghiệm người dùng không được tốt. Android thuần cộng 1 chút tiện ích cho người dùng thì ổn hơn. Giúp máy vừa nhẹ nhàng và vừa thân thiện với người sử dụng. Có thể mang 1 ít bên zenui lên vẫn được mà,

Cá nhân mình không phản đối chạy android thuần tuy nhiên nếu những tính năng cần thiết hàng ngày mà k có thì người dùng phải tốn thời để cài mấy app bên ngoài vào. Mà không hẳn mấy app đó đã tốt, có lúc cài trúng app đều, gây chậm và lag thì càng gây phản tác dụng.

Trên đây là 1 vài ý kiến cá nhân của mình trong quá trình sài M1. Mong ae mod và dev chú ý hoặc report lên asus giúp để cải thiện sản phẩm của mình.

Thanks
  2. Phạm Viết Ánh TIME
    mức giá như vậy đồng nghĩa với việc k tránh đc 1 số lỗi, đến dòng điện thoại cao cấp mấy xịch củ còn lỗi bác ạ
  3. Đại Nghĩa TIME @tran_nhut_it
    Dear tất cả Anh Em,

Thanks
    1 - mất 2-5% qua đêm là bình thường, tối ngủ bác có tiêu hóa thức ăn ko? nhưng 10-15 thì hơi tốn pin rồi
    2 - Cái này mình cũng thấy, nó có lợi khi bác chụp ảnh ngoài nằng thì nó sẽ phát huy tác dụng rất lớn
    3 - 3 cái bác nói nó đều nằm trong ZenUi, nhưng Android gốc thì không, hơi tham lam nếu bác vừa muốn nhanh gọn vừa muốn thuận tiên (hiển thị tốc độ mạng hình như Zenui cũng ko có)

Kudo

Zen Master
18/7/17
828
601
93
31
Bác trên nói đúng, chủ thớt cũng chả sai.
Nhưng mình có lời khuyên cho bác là đừng quá quan tâm đến pin, mình cũng sài Max Pro và cứ tối là sạc, ngày sài đã đời tối còn mấy chục % cũng đi sạc luôn. nó phục vụ bác mà, Về fix pin thì chắc chắn Asus sẽ cải thiện
Tiếp theo các yêu cầu về hiển thị mạng hay camera bác có thể tải app về hay dùng google camera.

1. tran_nhut_it TIME
    Về pin không ai chê pin nó kém chỉ là muốn asus chú tâm và tối ưu hơn nữa cho xứng với viên pin khủng long như nó bác ạ
11/11/18
21
2
3
41
Thêm nữa là hiệu năng rất kém , chơi liên quân lag giật kinh khủng

1. Kudo TIME
    Liên quân ko là gì với 636 bác ơi, xem lại wifi nha
  2. m0nb00 TIME
    chơi máy này lag kinh khủng , giật giật ko đánh được , mà mình dùng 4G cũng thế
11/11/18
21
2
3
41
ANh em nào biết cách tắt tự cập nhật phần mềm ko , mình muốn về 318 mà về rồi nó lại bắt cập nhật nên 327

1. m0nb00 TIME
    mình về được bạn ah , nhưng mà nó lại tự động tải về và bắt cập nhật nên bản 327
16/11/18
78
22
8
23
Em cũng đồng tình với ad bài viết. Pin tụt kinh khủng qua đêm mà 15% thì còn j nữa. Pin chờ rất nhanh hết chơi game thì trâu hơn. Mà chẳ nhẽ lại ngồi chơi cả ngày cho pin khỏi hết.
Cập nhật càng ngày càng tốt nhưng chưa thật sự hiểu người dùng lắm.
- thanh phím điều hướng có thể bỏ đi thay bằng cử chỉ thì tốt hơn. Nó vướng mất các phím chức năng trong các app như zing mp3 ....
- camera thì menu cứ chọn cái là tắt r phải bấm lại phần cài đặt để chỉnh tiếp. Mệt lắm
- camera sau khi gửi bh về thì chụp thì rõ mà chụp ra hình thì mờ như j á.
Mong asus sẽ sớm fix lỗi cũng như thêm tính năng bỏ phím điều hướng thay bằng cử chỉ

Facebook Comment