SINH VIÊN 2023 CHỌN LAPTOP THẾ NÀO CHO CHUẨN?

Nhật Mai Đoàn Nhật Mai Đoàn
Sinh viên chúng mình dành hầu hết thời gian để làm việc và học tập trên các thiết bị công nghệ, đặc biệt là laptop. Vậy khi lựa chọn một chiếc laptop cần dựa trên những tiêu chí nào để vừa phục vụ công việc tốt, vừa giải trí lại vừa không không gây ảnh hưởng xấu tới đôi mắt của chúng mình? Dưới đây là một số tiêu chí mình “cất giấu” bấy lâu nay, giờ chia sẻ với mọi người nha!

CÁC TIÊU CHÍ LỰA CHỌN LAPTOP

KÍCH CỠ VÀ CÂN NẶNG

Một trong những tiêu chí hàng đầu mà mình cân nhắc đó chính là kích cỡ và cân nặng của chiếc laptop. Là một sinh viên đi học xa trường, mỗi ngày vượt 16km đi 16km về thì mình luôn thích những chiếc laptop nhỏ gọn, tiện đem đi đây đó. Mà nói thật, kể cả không phải đi xa thì việc sử dụng 1 chiếc laptop nhỏ gọn vẫn sẽ được ưu tiên hơn, trừ các dòng laptop phục vụ cho các công việc đặc thù như thiết kế, lập trình,...​

Đối với sinh viên thông thường, một chiếc laptop 11 đến 14 inch là hợp lý. Các bạn có thể tham khảo ASUS Zenbook 14 OLED, ASUS Vivobook S 14 Flip, Macbook Air M1 2020, Dell XPS 13 hiện cũng đang là những chiếc laptop được nhiều bạn trẻ ưa thích bởi độ gọn nhẹ.​

Zenbook 14 OLED với thiết kế mỏng nhẹ

Dell XPS 13 có thiết kế trẻ trung, nhỏ gọn

THỜI LƯỢNG PIN

Thông thường, những chiếc laptop nhỏ có xu hướng cung cấp thời lượng pin dài hơn và hoạt động hiệu quả hơn, còn laptop to hơn thì có hiệu suất cao hơn lại sử dụng nhiều năng lượng hơn do đó cung cấp thời lượng pin ngắn hơn. Sinh viên thì nên chọn những chiếc laptop có thời lượng pin khoảng 10 đến 14 tiếng để tránh gián đoạn việc học và làm.​

Một số laptop có thời lượng pin “trâu” dành cho sinh viên có thể kể đến như ASUS Zenbook 14 OLED, ASUS TUF Gaming A15, Lenovo Legion 5,...​

HIỂN THỊ VÀ ĐỘ PHÂN GIẢI

Sinh viên thường chọn laptop có độ phân giải 1080p, vừa có giá khá mềm mà hiển thị cũng tương đối sắc nét. Ngày nay những chiếc laptop có màn hình OLED độ phân giải cao mà lại có tầm giá vừa phải cũng đang được rất nhiều các bạn sinh viên ưu ái lựa chọn. Màn hình OLED vừa cho hình ảnh đẹp mắt lại chống gây hại cho mắt nên mình khá thích.​

Ví dụ như chiếc laptop ASUS Vivobook 14X OLED mình đang sử dụng, chiếc laptop quốc dân dành cho sinh viên luôn đó. Thì mình thấy em này được đánh giá là có màn hình đẹp nhất phân khúc luôn đó. Chiếc laptop này được trang bị tấm nền OLED thế hệ mới nhất với độ phân giải 2.8K (lớn gấp 3 lần FHD) và có tỉ lệ vàng 16:10, độ sáng lên tới 600 nits, độ phủ màu 100% DCI-P3, độ chính xác màu cao và được chứng nhận bởi Pantone. Mọi người có thể tham khảo nha.​

DSCF5181-1659515744.jpg?w=1200&h=0&q=100&dpr=1&fit=crop&s=M1SysqlqBOsr0sfuN5_V3A
ASUS Vivobook 14X OLED nổi lên với giá cả phải chăng mà có màn OLED cực xịn

RAM

Bộ nhớ truy cập ngẫu nhiên (RAM) xác định số lượng chương trình mà máy tính có thể chạy cùng lúc. Hầu hết các laptop đều có RAM 4 GB, đủ để duyệt web và xử lý văn bản. Nâng cấp lên 8GB sẽ cho phép bạn thoải mái chạy nhiều chương trình cùng lúc. Thế nên khi chọn laptop thì nên chọn em nào có thể nâng cấp RAM được nha. Mình đi học rồi đi làm, khối lượng công việc cũng không phải ít. Mình cũng tính sau này học thêm thiết kế đồ họa và chỉnh sửa video chuyên nghiệp thì nên cân nhắc kỹ vấn đề này nha. 4GB thì chỉ chạy được những ứng dụng đơn giản thui.​

BỘ XỬ LÝ

Bộ xử lý xử lý nhiều quy trình chính của laptop và là một trong những thành phần quan trọng nhất. Đối với những người dùng laptop thông thường thì hầu hết sử dụng chip Intel Core i3 và i5. Tuy nhiên mình thấy bây giờ các bạn sinh viên cũng năng động hơn, làm nhiều việc hơn là chỉ gõ bàn phím thông thường, vì vậy lựa chọn chip Intel Core i7 hoặc i9 là hợp lý.​

Ổ CỨNG VÀ LƯU TRỮ

Ổ cứng thể rắn (SSD) không chứa các bộ phận chuyển động và laptop có ổ SSD chạy nhanh hơn 3-4 lần, ổn định hơn so với laptop có ổ cứng tiêu chuẩn. SSD cũng thường có giá cao hơn. Ổ cứng tiêu chuẩn thường cung cấp ít nhất 128 GB dung lượng lưu trữ. Nếu có điều kiện hãy chọn SSD nhé.​

HỆ ĐIỀU HÀNH

Hầu hết các laptop chạy trên Windows hoặc Mac OS, cả hai đều cung cấp khả năng tương thích và đầy đủ chức năng. Nhìn chung, PC Windows có giá thấp hơn và cung cấp nhiều tùy chỉnh hơn, trong khi máy Mac đắt hơn và có phần mềm độc quyền. Cái này thì tùy vào sở thích cũng như nhu cầu của mọi người thôi nhé.​

GIÁ CẢ

Ông cha ta có câu “Tiền nào của nấy” cũng không sai. Các mẫu laptop rẻ hơn sử dụng phần cứng kém mạnh hơn mang lại hiệu suất thấp, trong khi các mẫu đắt tiền hơn có bộ xử lý nhanh hơn, card đồ họa tăng tốc, ổ cứng lớn hơn và nhiều RAM hơn. Tùy vào budget của mỗi người sẽ có những lựa chọn phù hợp với mình. Vì laptop mình sử dụng lâu dài nên hãy đầu tư một chút nha!​

3 TIPS TIẾT KIỆM HƠN KHI LỰA CHỌN LAPTOP

TÌM KIẾM NHỮNG DEAL HOT DÀNH CHO SINH VIÊN

Ngày trước mình mua laptop được giá hời phết. Không biết ở trường mọi người thế nào nhưng trường mình đợt trước có ASUS ghé thăm cùng chương trình “Tựu trường chơi lớn, săn quà gét gâu” ý, mình thấy nhiều bạn mua được laptop với giá hời và nhận được nhiều quà phết. Tất nhiên mình không mua vì mình đã có sẵn laptop rồi nhưng mình cũng giới thiệu cho em họ mình và nó cũng chốt đơn luôn em ASUS Vivobook 14X OLED. Đó thì mọi người xem trường mình có liên kết gì với các hãng như ASUS, Apple, Dell, Lenovo,... không hoặc có đặc quyền gì dành cho sinh viên thì nên tận dụng nhé.​

MUA TRẢ GÓP

Ngày nay thì việc mua trả góp đã dần phổ biến hơn. Mình thấy rằng việc chia nhỏ số tiền ra để trả sẽ giúp mình chi tiêu các khoản khác hợp lý hơn. Nếu bạn chưa có đủ tiền để trả 1 lần thì có thể đăng ký mua trả góp nhé.​

MUA LẠI LAPTOP CŨ

“Cũ” ở đây là đã qua sử dụng chứ không phải cũ rích cũ nát nhé! Sinh viên chúng mình chưa kiếm được nhiều tiền và còn phải để tiền cho các khoản chi quan trọng khác thì các bạn có thể cân nhắc đến việc vào các hội nhóm laptop để trao đổi, mua bán trên đó nhé. Nhớ là phải cẩn thận khi giao dịch để tránh gặp phải bọn lừa đảo nha.​

Nhật Mai
Nguồn ảnh: sưu tầm

Last edited:

Facebook Comment