Những chiếc laptop Gaming ultrabook mỏng nhẹ nhất 2022 (Phần 1)

Nhật Mai Đoàn Nhật Mai Đoàn
Ngày nay, người dùng rất quan trọng sự tiện lợi và tính linh hoạt của những chiếc laptop, đặc biệt là đối với các bạn sinh viên vừa đi học vừa đi làm lại có nhu cầu chơi game giải trí thì tổng hợp những chiếc laptop gaming ultrabook mỏng nhẹ dưới đây có lẽ sẽ giúp ích cho bạn đó. Cùng tham khảo nhé!

ROG FLOW X13 2022

ROG Flow X13 mình muốn giới thiệu đó là bản cập nhật 2022. Ngoại hình mình đánh giá khá đơn giản, không cầu kỳ nhưng “lắm chiêu” phết đấy vì em nó có thể gập mở 360 độ thành máy tính bảng có màn hình cảm ứng cho anh em thực hiện các tác vụ cần thiết. Ngoài ra khi mua em nó thì sẽ được tặng 1 chiếc bút cảm ứng. Với trọng lượng chỉ khoảng 1.3kg, độ dày 1.58cm thì việc đem đi đây đó là cực kì nhẹ nhàng.

unnamed-png.17570

Màn hình tỉ lệ 16:10 có phần viền khá mỏng, riêng có viền dưới hơi dày chút nhưng đó là dụng ý của nhà thiết kế khi mình sử dụng nó như máy tính bảng đó. Em này có màn hình FHD tấm nền IPS quen thuộc. Bàn phím của ROG Flow X13 có độ nảy tốt, layout hợp lý và khi gõ tạo cảm giác rất thoải mái. Tuy nhiên cá nhân mình thấy trackpad của em này hơi nhỏ. Phần trackpad được phủ kính nên dù tay bạn có ra mồ hôi thì cũng không thành vấn đề nhé.

unnamed-1-png.17571

Về cổng kết nối thì em ấy vẫn được trang bị đủ cổng HDMI, USB 3.2, ROG XG Mobile Interface, USB 3.2 Gen 2 Type-C support DisplayPort cùng jack cắm tai nghe tiêu chuẩn 3.5mm… Pin 62Wh mặc dù không phải dung lượng pin cao nhất trong thị trường nhưng vẫn đáp ứng được nhu cầu học tập, làm việc và chơi game của người dùng rất tốt.

unnamed-2-png.17572

Cấu hình của em ROG Flow X13 phải nói là “đỉnh của đỉnh” khi được trang bị chip AMD Ryzen R7 – 6800HS cùng card đồ họa Nvidia GeForce RTX 3050 mạnh mẽ. Thông số RAM là 16GB và ổ cứng SSD M.2 2230 NVMe bộ nhớ là 512 GB. Những ai cần render video hay làm photoshop thì em ấy vẫn đáp ứng tốt, chỉ là khi làm video quá nhiều hiệu ứng thì sẽ xảy ra hiện tượng lag nhẹ một chút bởi dù sao đây cũng là một chiếc laptop gaming vô cùng mỏng nhẹ.

ROG FLOW Z13

Dòng ROG Flow thì còn em Z13 cũng được đánh giá là nhỏ gọn nhưng có hiệu năng mạnh mẽ. Với cân nặng chỉ 1.18kg thì các bạn hoàn toàn có thể đem đi đây đó học tập, làm việc mà không sợ nặng nhọc. Em này cũng có khả năng xoay chuyển để trở thành một chiếc tablet với cấu hình “không thể đùa”. Tổng quan thiết kế em này khá sang trọng và pha chút cá tính mạnh mẽ, điểm nhấn của em nó là một chiếc cửa sổ đổi màu ở phần mặt A.

unnamed-3-png.17574

Em này có màn hình 13.4’’ độ phân giải Full HD cùng tần số quét 120Hz (có tùy chọn màn hình 4K, 60 Hz), độ sáng lên tới 500 nits. Qua trải nghiệm thì mình thấy màn hình em này hiển thị tốt, mang ra ngoài quán cafe sáng cũng không bị khó nhìn, màu sắc sinh động và rõ nét. Một điều mình nghĩ các gamer sẽ thích đó là chiếc bàn phím gắn đèn RGB siêu ảo và đẹp của em ROG Flow Z13 này. Đặc biệt bàn phím này còn bảo vệ cho màn hình cảm ứng. Khi gấp bàn phím vào thì nó sẽ giúp cho màn hình tránh khỏi mọi tác nhân va đập rất an toàn.

unnamed-4-png.17573

ROG Flow Z13 được trang bị CPU Intel Core i9-12900H và card RTX 3080 siêu mạnh mẽ mà mình không chỉ gamer mà các content creator nào cũng ao ước, render video cứ phải gọi là mướt mượt. Nhưng để chơi game thì mình thấy không quá đã trên chiếc màn hình cảm ứng này.

ROG Zephyrus G14

Năm 2022, ASUS đã nâng cấp em Zephyrus G14 lên một phiên bản hoàn toàn khác biệt. Nếu bạn là một Content creator thì chắc chắn đây là chiếc laptop sinh ra để dành cho bạn đó. Em này có cân nặng khoảng 1.72kg. Về thiết kế bên ngoài, mình thực sự ấn tượng với phần hệ thống đèn led ở mặt A (Anime Matrix) với rất nhiều hiệu ứng mà anh em có thể tùy chỉnh. Việc nâng cấp hệ thống đèn led này cũng sẽ giúp hiển thị các icon trên mặt A rõ nét và sống động hơn.

unnamed-5-png.17575

Màn hình của em này được nâng lên tỉ lệ 16:10, độ phân giải FHD tích hợp công nghệ làm tươi 144Hz mang đến trải nghiệm dùng cực tốt cho mọi người, đặc biệt là đối với những ai chơi game nhé. Mình thấy màn hình của em này hiển thị hình ảnh rõ nét, sinh động, kể cả đem ra trời nắng dùng thì cũng không gặp vấn đề gì trong việc hiển thị. Đặc biệt em này cũng đã được trang bị một webcam 720p khá tiện lợi nên mọi người sẽ không cần phải mua webcam ở bên ngoài.

unnamed-6-png.17576

Về cấu hình, chiếc Zephyrus G14 (2022) này có 2 phiên bản cấu hình chính là Ryzen 7 6800HS (16GB DDR5, card đồ họa RADEON RX6700S) và Ryzen 9 6900HS (32GB DDR5, card đồ họa RADEON RX6800S). Hiệu năng được đánh giá là được cải thiện 10-15% so với phiên bản năm 2021 và đây là một sự nâng cấp khá ổn dành cho chiếc laptop này.

VIVOBOOK 14X OLED

Tại sao mình lại xếp một em Vivobook vào danh sách này? Đây là một em ultrabook sở hữu CPU siêu mạnh mẽ: Intel Core i5-12500H. Đây là con chip thường được thấy trong những chiếc laptop gaming, trong khi những đối thủ trong cùng phân khúc giá chỉ sử dụng vi xử lý Intel Core thế hệ 12 dòng U-Series (TDP 15W) hoặc P-Series (TDP 28W) thì ASUS chơi hẳn i5-12500H (TDP 45W).. Em này nặng khoảng 1.6kg, không quá nhẹ nhưng gọn, mang đi học, đi làm rất tiện.

cau-hinh-png.17577

Màn hình chính là điểm sáng nhất của em laptop này. Trong phân khúc giá tầm trung này, những laptop khác thường chỉ dừng lại ở tấm nền IPS, độ phân giải FHD, độ phủ màu 45% NTSC, độ sáng khoảng 200-300 nits. Trong khi đó Vivobook được trang bị tấm nền OLED thế hệ mới nhất với độ phân giải 2.8K (lớn gấp 3 lần FHD) và có tỉ lệ vàng 16:10, độ phủ màu 100% DCI-P3, độ chính xác màu cao và được chứng nhận bởi Pantone.

man-hinh-png.17578

Mặc dù không phải laptop chuyên gaming nhưng em ấy có giá thành khá phải chăng lại sở hữu cấu hình khủng. Mình nghĩ các bạn sinh viên chưa có điều kiện kinh tế quá cao có thể tham khảo em này, vừa phục vụ cho việc học, công việc vừa chơi game giải trí với màn hình OLED cực đã.

Trên đây là Phần 1 của Những chiếc laptop gaming ultrabook mỏng nhẹ nhất 2022. Mọi người hãy đón chờ phần 2 trong danh sách tổng hợp này của mình nhé! Hãy nêu quan điểm của bạn dưới phần bình luận nha.

Nhật Mai
Nguồn hình: sưu tầm

Last edited:

Facebook Comment