Một Số Bí Quyết Brainstorming Hiệu Quả

Tu Anh Tran Tu Anh Tran
Chắc có lẽ không ít lần các bạn nhận thấy được là các buổi Brainstroming của mình không có hiệu quả và cũng chẳng đem lại một ý tưởng có ích nào cho mình. Sự nhàm chán của văn phòng, căn nhà với bốn bức tường hay những thái độ của các đồng nghiệp trong văn phòng khiến bạn chẳng có nổi động lực để tuôn trào ra những ý tưởng mới. Please, đừng để những buổi Brainstroming của bạn chết yểu và lãng phí, mình chuẩn bị chia sẻ những kinh nghiệm mà mình Brainstroming hiệu quả bằng 6 gợi ý dưới đây.​
1661829603943-png.17017

Kẹp nách một tờ note

Mình thường luôn kẹp nách một tờ giấy, không cần ngay hàng thẳng lối hay ô ly này kia, chỉ cần là một tờ giấy có thể viết lên là được, thậm chí có rách hay nhăn nhúm vẫn được. Sau đó, ghi lại hết những gì bạn cần làm hôm đó lên giấy, ví dụ "lên bài hướng dẫn Brainstorming hiệu quả" và "kẹp nách" tờ giấy đó bên mình trong vài giờ, khi bất kỳ ý tưởng lướt qua trong đầu nào thì lôi ra và ghi ngay. Ồ, đừng để ý đến chính tả nhé, viết tắt, viết xấu hay viết sai gì đó thì kệ nó đi, thoải mái là được (từ "không" ghi thành "hum", "hong" hay "hem" gì cũng được). Khi đến thời gian cần làm việc đó, lôi tờ giấy ra và ngẫm từng chữ mình ghi trên đó, biết đầu bạn sẽ dễ dàng có những ý tưởng khả thi hơn là cố tập trung suy nghĩ ra nó.​
1661828538372-jpeg.16996

Ghi âm

Hãy ghi âm, bạn có thể dùng máy ghi âm chuyên dụng hoặc phần mềm ghi âm trên điện thoại gì đều được, miễn nó lưu được âm thanh bạn cần. Cách này cũng tương tự như cách bên trên những sẽ phù hợp hơn với các bạn thích nghe hơn là ghi. Bạn tự đặt cho mình một khoảng thời gian nhất định và ngồi một mình “độc thoại” những từ ngữ chạy lướt qua trong đầu. Thời gian kết thúc, hãy ngồi nghe lại những file ghi âm đó và tự nghiên ngắm. Đôi khi cách này hiệu quả hơn việc viết lách tự do vì bạn có thể xem lại toàn bộ quá trình tư duy của mình, sau đó kết nối chúng lại một cách logic, trong khi viết lách lại không được như vậy.​
1661828670826-jpeg.16998

Xài Mindmap

Mình đã bắt đầu sử dụng sơ đồ tư duy từ lâu (cỡ năm lớp 7) và nó vẫn luôn là phương thức tuyệt vời để giúp mình có những ý tưởng hiệu quả, sáng tạo không chỉ riêng đối với Marketing mà tất cả các ngành khác đều có thể sử dụng. Còn về mặt hình thức, bạn có thể chuẩn bị một tờ giấy lớn để tiến hành vẽ và cũng có thể vẽ nó theo kiểu digital. Công đoạn tiếp theo là liệt kê các đặc tính cần có của vấn đề, đi từ từ khóa này đến từ khóa khác. Bạn có thể dùng những màu sắc khác nhau để phân biệt từng đặc tính một. Cách làm này sẽ khiến bạn dễ dàng quan sát, tư duy hơn. Dần dần, nguyên một cái "mạng nhện" ý tưởng của bạn sẽ được hình thành. Cách làm logic này mình nghĩ sẽ đem lại hiệu quả ngay lập tức khi bạn vẫn đang loay hoay, chưa tìm ra tưởng nào. Mình cho các bạn một ví dụ về mindmap mà mình đã từng làm, do mình vẽ xấu với lại cũng không thích vẽ trên giấy nên mình sẽ xài cách vẽ digital nhé.​
369152a7-7ec0-4635-bebd-01e4d798413b-png.16999

Hãy luôn đặt câu hỏi

Chắc các bạn làm ở các agency cũng khá quen với những câu hỏi của sếp đại loại như: "đã có ý tưởng gì cho chiến dịch này chưa?" rồi bạn và đồng đội lại lao đầu, cắm cổ vào tìm câu trả lời cho sếp. Thay vì làm vậy, bạn có thể hỏi ngược lại sếp những câu hỏi như: "mục đích chiến lược là gì?", "làm cho ai coi?", "lợi thế cạnh tranh của sản phẩm là gì?". Phương pháp này giúp bạn bớt thụ động hơn trong việc lên ý tưởng cho chiến dịch nào đó của công ty, vì thế hãy luôn chủ đông đặt những câu hỏi liên quan để tìm lời giải đáp cho chúng, có như vậy bạn mới có một ý tưởng vừa sáng tạo, vừa đúng ý của sếp hay client.​
1661828816656-jpeg.17000

Ideas là "bạn"

Đây là một cấp độ khác nếu những cách trên không xi nhê gì với bạn, bạn chắc chắn sẽ tìm được ý tưởng khi thật sự hoà mình vào nó, coi nó như một người "bạn chí cốt". Trước khi ngủ nằm vắt tay lên trán, vắt chân lên nhau mà suy nghĩ về vấn đề cần phải giải quyết. Sáng trước khi rời khỏi giường thì hãy nằm chảy thay trên giường để đọc tin tức cho não khởi động để tìm ra những ý tưởng mới. Chỉ khi nó trở thành "nỗi trăn trở" của bạn trong cuộc sống, bạn mới có thể tìm được câu trả lời hợp lý nhất, dân gian có câu "trong cái khó, ló cái khôn" là vậy đó.​
1661829324026-png.17016

“3 cây chụm lại nên hòn núi cao”

Câu nói ở trên là một câu nói của ông bà ta ngày xưa, thật tế đến giờ nó vẫn đúng. Có thể trong buổi Brainstroming của bạn bạn không thể nghĩ ra được một ý tưởng nào đó, nhưng teammate của bạn chắc chắn sẽ có. Có thể vấn đề này bạn còn gặp khó khăn, nhưng khi có đồng đội các bạn sẽ cùng nhau "xử đẹp" nó lun đó nha. Các hoạt động teamwork nó luôn đem lại hiệu quả cao hơn so với hoạt động các nhân riêng lẻ. Hôm nay có tâm hồn thơ văn quá, tặng các bạn một câu nữa =))) nha, "muốn đi nhanh thì đi một mình, muốn đi xa thì đi cùng nhau".​
1661829092986-jpeg.17007

Vậy là mình đã điểm qua 6 phương pháp mình hay sử dụng để "Bão Não" hiệu quả, những phương pháp này mình nghĩ sẽ áp dụng được cho mọi người vì nó khá đơn giản, và nếu có những phương pháp khác hiệu quả hơn các bạn có thể chia sẻ dưới bài viết để mình và mọi người có thể học hỏi thêm.​

Last edited:
6/8/22
4
0
1
23
Tui thì hay nói chuyện 1 mình để bão não nữa nha

Facebook Comment