Làm Quen Với PC AI: Hiểu rõ chức năng và cách PC AI giúp cuộc sống trở nên hiệu quả hơn

Hung Anh Hung Anh
Phóng Viên Công Nghệ
Hiện tại, chúng ta đang chứng kiến sự thay đổi về công nghệ lớn nhất trong nhiều thập kỷ. AI đang xuất hiện nhiều hơn và nó đang cách mạng hóa mọi thứ trong cuộc sống. Nó đang thay đổi cách chúng ta tìm kiếm, cách chúng ta chơi game, cách chúng ta sáng tạo, cách chúng ta giao tiếp, cách chúng ta sắp xếp ngăn nắp và nhiều hơn thế nữa. Xem xét mọi thứ mà AI có thể làm ngày nay — và mọi thứ mà chúng ta đang thấy ở phía chân trời — giờ là thời điểm tuyệt vời để bắt đầu.​

PC AI là gì ? Mọi người sử dụng nó như thế nào cho công việc, giải trí, sáng tạo và tính toán hàng ngày ? Liệu tôi có cần sở hữu PC AI không ? Tại đây, bài viết này sẽ trả lời tất cả những câu hỏi này và hơn thế nữa.​

PC AI là gì ?

PC AI là máy tính xách tay hoặc máy tính để bàn có phần cứng được thiết kế đặc biệt để tăng tốc khối lượng công việc AI. Phần cứng chuyên dụng đó có thể ở dạng CPU có cả bộ xử lý thần kinh (NPU) và bộ xử lý đồ họa tích hợp (GPU). PC AI cũng có thể khai thác sức mạnh của GPU rời hiện đại. Khi bạn mở ứng dụng AI hoặc sử dụng tính năng hỗ trợ AI như Generative Fill trong Adobe Photoshop, NPU hoặc GPU của bạn sẽ thực hiện tác vụ một cách nhanh chóng và hiệu quả. Nếu PC của bạn không được trang bị loại phần cứng AI này, nó sẽ không thể chạy hầu hết các ứng dụng và tính năng hỗ trợ AI đủ nhanh để bạn thực sự hưởng lợi từ công nghệ mới.​

Nhưng một PC AI bao gồm nhiều thứ hơn là CPU và GPU được tích hợp trong một thiết bị. PC AI không chỉ chạy các ứng dụng và trợ lý AI; nó sử dụng AI (và các công nghệ tương tự) để hợp lý hóa mọi thứ về cách bạn sử dụng PC của mình. Với PC AI, bạn có thể tận hưởng hiệu năng cao hơn, làm mát êm hơn, thời lượng pin tốt hơn cho máy tính xách tay của mình, v.v. Vì nhiều tính năng trong số đó là chức năng của bo mạch chủ, hệ điều hành hoặc BIOS của bạn nên nhiều người nghĩ một cách tổng thể về PC AI như một giải pháp hoàn chỉnh, không chỉ là CPU hay GPU chuyên dụng.​

Laptop có thể được coi là PC AI không?

Có, có nhiều laptop cung cấp phần cứng chuyên dụng với AI. Nếu bạn đang tìm kiếm một laptop AI được trang bị CPU Intel thì đó là bộ xử lý Core Ultra mới nhất có NPU tích hợp. Hoặc bộ xử lý Qualcomm Snapdragon X Elite cũng mang lại sức mạnh AI cho bạn. Một ví dụ về máy tính xách tay hỗ trợ AI mà bạn có thể mua ngay là Zenbook 14 OLED UX3405 hoàn toàn mới được trang bị bộ xử lý Intel Core Ultra 9. Hoặc nếu bạn là một học sinh sinh viên, tôi khuyến khích bạn bỏ túi một chiếc laptop AI dòng Vivobook S 14 OLED (S5406) mới nhất. Khám phá mua hàng Vivobook S 14 OLED tại đây.

Ngoài ra, bạn có thể tìm kiếm một chiếc laptop AI được trang bị GPU rời. Vì một số thế hệ GPU gần đây nhất của cả NVIDIA và AMD đều sẵn sàng cho AI nên khá dễ dàng để tìm được một chiếc máy tính xách tay tương thích với AI đáp ứng nhu cầu và ngân sách của bạn. NVIDIA bắt đầu tăng cường khả năng AI của card đồ họa bằng GPU 20 Series, trong khi AMD mở ra AI bằng các giải pháp GPU của họ với kiến trúc RDNA 2. Một chiếc laptop gaming OLED mạnh nhất ROG Zephyrus G14 2024 không chỉ cung cấp cho bạn CPU có NPU tích hợp mà còn có GPU máy tính xách tay NVIDIA GeForce RTX 4060.​

Hãy lưu ý rằng Microsoft gần đây đã giới thiệu một danh mục PC mới được thiết kế cho AI có tên là “Copilot+ PC”. Những chiếc PC Copilot+ đầu tiên, chẳng hạn như ASUS Vivobook S 15 (S5507) chạy trên Nền tảng Snapdragon X Elite, hiện tại bạn đã có sẵn để nhận thông báo đặt hàng và cùng ưu đãi quà tặng độc quyền lên đến 4.200.000đ khi mua hàng. Nếu việc sử dụng các tính năng Copilot+ là điều bắt buộc phải có trong danh sách kiểm tra mua sắm của bạn, thì tôi khuyên bạn nên tìm một laptop AI có khả năng tương thích với Copilot+. Ngay cả máy tính xách tay có NPU tích hợp cũng có thể không đáp ứng được yêu cầu phần cứng của Microsoft cho Copilot+.​

1159986-jpg.19694

Tôi có thể xây dựng PC AI của riêng mình không?

Có, bạn có thể xây dựng PC AI của riêng mình. Trên thực tế, một chiếc máy tính để bàn được thiết kế tùy chỉnh có lẽ là lựa chọn tốt nhất để bạn có được hiệu năng cao cấp trong khối lượng công việc AI. Những người đam mê cần khả năng kết nối, hiệu suất và khả năng nâng cấp cao nhất có xu hướng tự xây dựng PC của mình, trừ khi tính di động là yêu cầu tuyệt đối — và tất cả những điều đó vẫn đúng trong kỷ nguyên AI.​

Cách hiệu quả nhất để tận dụng hiệu suất bạn cần cho các ứng dụng AI trên máy tính để bàn là lắp card đồ họa. Đối với ba thế hệ card đồ họa gần đây nhất của mình, NVIDIA đã xây dựng các khả năng AI bằng lõi Tensor chuyên dụng của mình. GPU GeForce RTX 40 Series mới nhất tự hào có phần cứng tiên tiến nhất của công ty để tăng tốc AI. Các lựa chọn của bạn bao gồm từ ASUS Dual GeForce RTX 4060 giá cả phải chăng cho đến ROG Strix GeForce RTX 4090 mạnh nhất.​

Tất nhiên, bạn sẽ cần một chiếc PC hoàn chỉnh để đi kèm với card đồ họa đó. Đối với PC AI, bạn nên chọn RAM DDR5 băng thông cao và bộ lưu trữ nhanh. Một bo mạch chủ hiện đại, giống như một trong các bo mạch chủ Z790 của ASUS , sẽ không chỉ hỗ trợ phần cứng tiên tiến này mà còn nâng cao trải nghiệm của bạn bằng các điều khiển thông minh phản ứng theo thời gian thực với dữ liệu giám sát để đảm bảo rằng bạn tận dụng tối đa PC AI của mình vào mọi thời điểm. Ví dụ: ROG Maximus Z790 Dark Hero sử dụng Ép xung AI, DIMM Flex , Kết nối mạng AI, Làm mát AI II và Khử tiếng ồn AI hai chiều để mang lại hiệu suất tối ưu, khả năng làm mát yên tĩnh nhưng mạnh mẽ và giao tiếp rõ ràng — tất cả đều ở mức tối thiểu cài đặt.​

Tôi có thể mua PC AI với thiết kế siêu nhỏ gọn không?

Bạn có thể ngạc nhiên về số lượng tùy chọn mà bạn có để có được hiệu năng AI cao cấp trong một chiếc PC nhỏ gọn. Thông qua dòng sản phẩm ASUS NUC , ASUS cung cấp cho các doanh nghiệp cũng như người dùng hàng ngày những thành phần, khả năng kết nối và hỗ trợ ứng dụng mạnh mẽ mà họ mong đợi từ một chiếc PC, nhưng trong những thiết kế nhỏ gọn đáng ngạc nhiên mang lại hiệu suất cao trên mỗi lít.​

Với ASUS NUC 14 Pro+, bạn sẽ có thể khai thác CPU Intel Core Ultra 9 cao cấp nhất. Được trang bị kiến trúc lai mới nhất của Intel, tích hợp CPU, GPU và NPU (Bộ xử lý thần kinh) vào một gói duy nhất, con chip này mang các khả năng AI mới thú vị đến trong tầm tay bạn. Bạn có cần phần cứng chuyên dụng của GPU rời không? ROG NUC cung cấp hiệu năng vượt trội cho khối lượng công việc AI với sự kết hợp giữa CPU Intel Core Ultra với GPU máy tính xách tay NVIDIA GeForce RTX 4070.​

Làm cách nào để đo hiệu suất của PC AI?

Nếu bạn đang tìm kiếm một phép đo nhanh chóng và dễ dàng để so sánh hiệu suất tương đối của PC AI này với PC AI khác thì câu trả lời là TOPS. Viết tắt của tera hoạt động mỗi giây, TOPS cho biết có bao nhiêu nghìn tỷ hoạt động mà PC AI của bạn có thể thực hiện mỗi giây trong điều kiện lý tưởng. CPU thế hệ mới nhất cung cấp TOPS một chữ số; CPU máy tính xách tay hiện đại dễ dàng tăng gấp ba con số đó chỉ cần nhìn vào hiệu suất của NPU; và card đồ họa GeForce RTX 4090 tự hào có 1321 AI TOPS đáng kinh ngạc.​

Vậy PC AI của bạn cần bao nhiêu TOPS? Theo yêu cầu của Microsoft đối với PC Copilot+, câu trả lời là ít nhất 40 TOPS. Nhưng cũng như bất kỳ thước đo nào khác về hiệu suất của PC, câu hỏi cuối cùng phụ thuộc vào khối lượng công việc quan trọng nhất đối với bạn. Nếu bạn đang nghĩ đến một ứng dụng được tăng tốc AI cụ thể như Blender, Stable Diffusion, Arnold, Mxnet hoặc các ứng dụng khác, bạn nên nghiên cứu so sánh điểm chuẩn cho ứng dụng cụ thể đó.​

Làm thế nào PC AI có thể tăng tốc độ chơi game của bạn?

Game thủ PC là một trong những người đầu tiên nâng cao trải nghiệm của mình với sức mạnh của AI. Hôm nay, bạn sẽ tìm thấy một bộ công cụ mạnh mẽ được hỗ trợ bởi AI giúp tăng hiệu suất và độ trung thực về mặt hình ảnh của trò chơi , đồng thời chúng có sẵn trong nhiều trò chơi phổ biến nhất hiện nay.​

NVIDIA Deep Learning Super Sampling (DLSS) sử dụng tính toán AI để nâng cấp các khung hình đầu vào có độ phân giải thấp hơn lên độ phân giải gốc của màn hình và lợi ích về hiệu suất có thể khá đáng kể. DLSS 3 với tính năng Tạo khung còn tiến xa hơn nữa khi tạo ra các khung hình hoàn toàn mới bằng sức mạnh của AI.​

Các tính năng của NVIDIA RTX còn cho phép game thủ chơi game một cách đáng kinh ngạc với hình ảnh sống động như thật ở tốc độ khung hình cực kỳ mượt mà. Một trong những công cụ mới nhất, Ray Reconstruction, là mô hình AI cho phép tạo ra hình ảnh dò tia chất lượng cao hơn bao giờ hết.​

Làm thế nào một PC AI có thể thúc đẩy nỗ lực sáng tạo của bạn?

Trong cộng đồng sáng tạo rộng lớn và đang phát triển, bạn sẽ tìm thấy rất nhiều người sáng tạo nội dung cần phần cứng PC AI mạnh mẽ để biến tầm nhìn của họ thành hiện thực một cách hiệu quả. Cho dù bạn là nhà làm phim, nhà phát triển trò chơi, nhà làm phim hoạt hình, nhà thiết kế đồ họa, kiến trúc sư, kỹ sư, nhiếp ảnh gia hay nhà thiết kế sản phẩm, bạn cũng không thể bỏ lỡ nhiều cách mà AI đang biến đổi quy trình làm việc sáng tạo.​

asus-vivobook-s-15_scenario-photo_05-812x541-jpg.19692
  • 3D Animation: Với phần cứng tiên tiến – đặc biệt là GPU rời của máy tính xách tay hoặc máy tính để bàn có card đồ họa hoàn chỉnh – bạn sẽ có thể lập mô hình và hiển thị thế giới ảo phong phú với tốc độ thay đổi trò chơi. Công nghệ khử nhiễu và công nghệ AI như DLSS 3 cho phép bạn xem trước kết quả nhanh hơn để có thể tinh chỉnh và hoàn thiện dự án của mình một cách hiệu quả.​
  • Video Editing and Motion Graphics: Quay, chỉnh sửa và phân phối nhanh hơn ở 4K, 6K và thậm chí 8K với bộ mã hóa và giải mã chuyên dụng có sẵn cùng với card đồ họa của bạn để tăng tốc các tác vụ video và lõi AI chuyên dụng tăng tốc cho các công cụ hỗ trợ AI của bạn.​
  • Photography: Với điện thoại thông minh trong túi, bạn có thể dễ dàng chụp ảnh và áp dụng bộ lọc cơ bản. Nhưng AI cho phép bạn làm được nhiều hơn thế. Các tính năng mới nhất được hỗ trợ bởi AI trong Adobe Photoshop cho phép bạn mở rộng hình ảnh theo bất kỳ hướng nào với Generative Expand, thay đổi hình nền nhanh chóng, loại bỏ và thay thế các phần tử không mong muốn một cách dễ dàng, nâng cấp hình ảnh với ít nhiễu hơn và hơn thế nữa.​
  • Architecture: Dễ dàng hình dung thế giới và không gian trong thực tế ấn tượng bằng cách sử dụng phương pháp dò tia được GPU tăng tốc trong Unreal Engine 4, Chaos V-Ray và Enscape.​

Làm thế nào một PC AI có thể giúp bạn làm việc hiệu quả hơn?

Công nghệ đi kèm với CPU hoặc GPU sẵn sàng cho AI của bạn mang lại nhiều lợi ích ngay cả khi bạn không chơi game hoặc sáng tạo. AI có thể giúp bạn trông đẹp nhất trong cuộc gọi video, ngay cả trong những căn phòng có ánh sáng khó khăn. Các ứng dụng Windows miễn phí có thể sử dụng AI để thực hiện nhiều tác vụ đáng ngạc nhiên, như đồng bộ hóa phụ đề cho các tệp video đã tải xuống, tạo bản ghi rõ ràng của âm thanh đã ghi, nâng cấp hình ảnh mà không làm mất chi tiết hoặc pixel, ghép nhạc thành các bản nhạc riêng biệt, v.v.​

PC Copilot+ cung cấp một bộ tính năng mới hấp dẫn giúp tăng năng suất, tham vọng sáng tạo và khả năng giao tiếp của bạn. Tính năng nổi bật là Nhớ lại, tính năng này xây dựng chỉ mục ngữ nghĩa hoàn toàn trên thiết bị của bạn để bạn có thể truy cập nhanh chóng và trực quan hầu như mọi thứ bạn đã thấy hoặc làm trong quá khứ. Các tính năng AI mới trong Paint và Photos sẽ cho phép bạn biến ý tưởng của mình thành hiện thực ngay lập tức và Phụ đề trực tiếp sẽ cung cấp bản dịch theo thời gian thực.​

Các công cụ độc quyền của NVIDIA khiến việc chọn một PC được trang bị GPU RTX 40 Series trở nên hấp dẫn. Với ChatRTX , bạn có thể cá nhân hóa mô hình ngôn ngữ lớn GPT (LLM) chạy cục bộ trên PC của chính bạn và kết nối với ảnh, tài liệu, ghi chú và dữ liệu khác của riêng bạn. RTX Video Super Độ phân giải có thể lấy luồng video từ các nền tảng như YouTube và Netflix và tự động mở rộng quy mô lên độ phân giải 4K rõ nét. NVIDIA Broadcast cho phép bạn khai thác sức mạnh của GPU để triển khai các tính năng thoại và video được tăng cường AI khi bạn đang tham gia hội nghị video – hoặc phát trực tuyến trải nghiệm chơi trò chơi của bạn.​

Thế giới AI đang thay đổi nhanh chóng và ASUS sẵn sàng giúp bạn luôn dẫn đầu với AI. Laptop AI, máy tính để bàn và các linh kiện PC DIY của ASUS có những gì bạn cần để tận dụng các khả năng mới nổi của AI. Nếu hệ thống của bạn không có khả năng cập nhật các ứng dụng hỗ trợ AI mới nhất và các tính năng của Windows 11 thì đã đến lúc nâng cấp. Cho dù bạn muốn tự lắp ráp chiếc PC của mình hay bắt đầu sử dụng máy tính xách tay ASUS, ASUS đều có các tùy chọn bạn cần để có trải nghiệm AI đáng kinh ngạc.​

Last edited:

Facebook Comment