Hướng dẫn kiểm tra sức khoẻ pin trên Android

ZENNY ZENNY
Hướng dẫn kiểm tra sức khoẻ pin trên Android - How to check battery of Android
Gần đây mình nghe một số bạn hay thắc mắc mắc về câu hỏi :Làm thế nào để kiểm tra độ chai pin ? Hôm nay ZENTALK sẽ hướng dẫn các bạn cách kiểm tra chai pin trên Android bằng ứng dụng AIDA64.

AIDA64 không đơn giản chỉ là một ứng dụng giúp bạn kiểm tra tình trạng pin của Android, ngoài ra còn giúp bạn kiểm tra, và cung cấp thông tin tổng quát toàn bộ về thiết bị của bạn như CPU, Màn hình, mạng, nhiệt độ,... Mình xin đi ngay vào vấn đề nhé .

Bước 1: Các bạn download ứng dụng : AIDA64
Bước 2: Sau khi mở ứng dụng các bạn chọn mục Battery để kiểm tra pin

Bước 3: Sau khi chọn xong thì tất cả thông tin pin của bạn sẽ hiện ra như sau :

Ý nghĩa các con số theo thứ tự từ trên xuống:
  • Power Source: Điện thoại đang dùng pin hay cắm sạc
  • Level: phần trăm pin còn lại
  • Status: trạng thái sạc
  • Health: Tình trạng sức khoẻ pin (Nếu tình trạng là BAD thì nên gấp rút đi thay pin nhé)
  • Technology: công nghệ pin
  • Temperature: nhiệt độ pin
  • Voltage: điện áp của pin
  • Charge Counter: Dung lượng pin còn lại (mAh)
  • Charge Rate: thể hiện dung lượng pin đang được nạp hoặc dung lượng pin đang lưu chuyển trong máy.
  • Capacity: tổng dung lượng pin theo nhà sản xuất của bạn
Note nhẹ: các bạn dùng M1 cũng đừng hoang mang do mới nên app này chưa update kịp chỗ loại pin nhe
Dù đúng dù sai thì chất lượng, tuổi thọ pin phụ thuộc thói quen sử dụng của bạn ! Và đừng để những con số pin lên xuống mà khiến bạn phiền lòng. Bài viết mang tính chất tham khảo cho những ai không thể nhận biết bằng mắt thường được hoặc muốn check dung lượng pin .
Ok vậy là mình đã hướng dẫn các bạn kiểm tra độ chai pin trên Android, ngoài ra còn có ứng dụng ACCU Battery khá hay các bạn có thể tham khảo. Chúc các bạn thành công !

Last edited:

Facebook Comment