help me, mình bị treo logo intel trên z5

4/12/17
1
0
1
33
Mình bị treo logo intel trên zen5, ko vào dc fastboot, ko vào dc recovery, cắm cáp vào máy tính thì tự mở nguồn rồi tiếp tục treo logo, intel soc thì chỉ nhận 1 driver intel soc usb driver, ai còn cách nào chỉ mình với, xin cảm ơn rất rất nhiều ạ

Kudo

Zen Master
18/7/17
828
601
93
31
Flash lại ROM gốc.
Bước 1 :
Cài driver và công cụ adb

1. Cài "adb-setup-1.4.2" (phiên bản mới để flash Zen2)
  • Mở file cài đặt nhấn chữ "y" để đồng ý và nhấn enter. Bản cài đặt hiện ra nhấn "Next" và "Finish"

2. Cài Adbdriverinstaller

• Bật usb debug --> CÁch bật Usb debugging -- > Youtube/batUSBDebugging
  • Cắm cáp nối điện thoại và máy tính.
  • Mở file cài. Nếu hiện như hình dưới thì ok. Nếu chưa --> nhấn "Install"
  • Chú ý : Lần đầu mở usb debuging điện thoại sẽ hiện thông báo --> Check "alaway......." và nhấn ok
3. Cài "IntelAndroidDrvsetup1.9.0"

• Mở file cài chọn next next . Nếu hiện bảng như dưới chọn "Install ..... "

• Nếu báo lỗi không tương thích với Windows ( Do bạn không chạy Windows 7 ) Thì làm như sau.
  • Chuột phải vào file "IntelAndroidDrvsetup1.9.0" Chọn "properties" Thẻ "Compatibility" Check " Run this...." Xổ list ra và chọn "Windows 7" Như hình dưới đây.

4. Kiểm tra lần cuối coi cài driver ok chưa.
  • Nhấn nút Windows và Search " Device manager" mở lên có "Asus Android Device" là ok.

Hoặc mở "cmd" gõ "adb devices", Chuỗi địa chỉ bất kì hiện ra như hình dưới là ok.

Bước 2 : Tải về bản ROM phù hợp

Lưu ý : Chỉ thực hiện Flash ROM có phiên bản cao hơn hoặc bằng phiên bản hiện tại.
Zenfone 5
Zenfone 6
Bươc 3 : Truy cập recovery
  • Tắt nguồn điện thoại.
  • Khi điện thoại đang ở trạng thái tắt hẳn. Đè giữ đồng thời nút nguồn và nút Vol-up (Nút tăng âm lượng)
  • Khi điện thoại vừa rung nhẹ 2 lượt ngắn xong lập tức thả tay khỏi nút nguồn ( Vẫn giữ nút tăng âm lượng )
  • Đến khi hiện như hình dưới là ok.

• Nhấn phím Vol-down ( Giảm âm lượng) vài lần để chuyển đến "RECOVERY MODE"

• Nhấn phím Power " Phím nguồn" để chọn.
  • Máy sẽ khởi động lại và RECOVERY MODE, màn hình sẽ hiện "Error!"

• Nhấn giữ nút nguồn tiếp theo nhấn nút vol-up rồi thả nút tăng âm lượng ta sẽ ở trong "RECOVERY MODE"
Bước 4 : Flash ROM

• Xin mời bạn coi video những bước tiếp theo cho dễ hình dung.
  • Quá trình sideload diễn ra khá lâu và tốn tài RAM PC (nặng) (bạn nên tắt hết ứng dụng của PC rồi mới thực hiện)
  • Nếu nó có đứng cũng đừng vội tắt cứ để bình tĩnh chờ nó load tầm 20 phút mới xong. Sau đó điện thoại sẽ install và khởi động lại. Video dưới đây mình đã cắt bớt xem cho đỡ mỏi :D
  • Trong quá trình sideload không rút cáp, không tắt nguồn đột ngột.
  • Nếu có đặt file đã tải ở floder nào thì floder đó phải gõ không dấu, không khoảng trắng.(Ví dụ : G:/Zenfone/TUT_FIx_Zen2)

Lấy tạm cái video lam cho Zenfone 2. Tuy nhiên hoàn toàn tương tự với Zenfone 5 hoặc Zenfone 6

Mình bị treo logo intel trên zen5, ko vào dc fastboot, ko vào dc recovery, cắm cáp vào máy tính thì tự mở nguồn rồi tiếp tục treo logo, intel soc thì chỉ nhận 1 driver intel soc usb driver, ai còn cách nào chỉ mình với, xin cảm ơn rất rất nhiều ạ

Last edited:

Facebook Comment