Dùng thử Android 10 AOSP trên Asus Zenfone Max Pro M1 có gì hot !!!

nguyenhung9x nguyenhung9x
Xin chào các bạn , hôm nay mình sẽ chia sẽ sâu hơn về Android 10 (Android Q) cũng như cách sử dụng . Thì hiện tại mình đang trải nhiệm trên chiếc Max Pro M1 . Còn về cách cài đặt Android 10 Q trên Max Pro M1 mình sẽ hướng dẫn các bạn ở bài sau .
8-jpg.8114
Trải nghiệm lần đầu của mình sau khi cài đặt Android Q rất mượt , các thao tác chạm phản hồi nhanh . Về mặt giao diện thì không có nhiều chi tiết mới xuất hiện trong Android 10 , nhưng những tính năng mới về cử chỉ điều khiển, dark theme , ... sẽ tạo ra khác biệt cực lớn trong quá trình bạn sử dụng. Có thể nói sau khi lên Android Q là sự thay đổi lớn nhất về cách bạn dùng điện thoại Android .

CỬ CHÍ VUỐT ĐÃ ĐƯỢC HOÀN THIỆN

Hãy nói trước về cử chỉ cảm ứng, thao tác vuốt để về home đã có từ Android 9 (Android P). Tuy nhiên nó chưa đủ tốt, trong bối cảnh điện thoại ngày càng sở hữu viền mỏng thì việc để lại thanh điều hướng (navigation bar) trên màn hình là chuyện rất vớ vẩn, nó làm giảm đi hiệu quả của viền mỏng. Bạn cứ tưởng tượng các nhà sản xuất đang cố gắng từng ngày làm viền màn hình mỏng đi, trong khi Gooogle cứ ngồi đó chẳng làm gì và để cạnh dưới (dù là ảo) dày nguyên một cục, rất xấu. Chẳng trách khi các nhà sản xuất phần cứng toàn phải tự triển khai giải pháp vuốt của riêng mình để ẩn được hàng phím này.

Nhưng vấn đề là khi mỗi hãng tự làm thao tác vuốt đó là mỗi ông làm một kiểu, và không phải ai cũng làm tốt. Về mặt này Xiaomi là hãng làm tốt nhất: vuốt lên để về home, vuốt trái / phải để back, và vuốt + giữ để vào đa nhiệm. Oppo, Samsung, Huawei khoảng 1-2 năm trước chưa làm được tốt như Xiaomi, họ chia cắt cạnh dưới thành nhiều phần hoặc dùng các nút khó chịu, còn bây giờ thì họ đã update theo một quy tắc chung giống như Xiaomi.

Và kể từ Android 10 trở đi, thao tác vuốt nói trên sẽ được chuẩn hóa và tích hợp sẵn vào hệ điều hành. Các hãng không cần tự mình làm nữa, mọi thao tác vuốt sẽ đi theo quy định của Google. Việc này có nhiều cái lợi:
  • Thao tác vuốt hiện tại của Android giống Xiaomi: vuốt lên để về home, vuốt trái / phải để back, và vuốt + giữ để vào đa nhiệm, và đây là giải pháp tốt
  • Người dùng không phải làm quen khi cần chuyển điện thoại với nhau
  • Các app cũng không cần phải triển khai thao tác vuốt trái để quay lại nữa, bản thân Android 10 trở lên đã có rồi
Và tất nhiên, bye bye hàng phím ảo, hello điện thoại viền mỏng xinh đẹp.

DARK MODE TOÀN HỆ THỐNG

Samsung, Xiaomi, Huawei đã có chức năng này từ lâu, giờ thì Android 10 cũng đã học theo và tích hợp nó thành một thứ có sẵn trong hệ điều hành. Điều này sẽ giúp các nhà phát triển đỡ phải tự làm dark mode riêng, giao diện dark giữa các nhà sản xuất cũng sẽ trở nên thống nhất hơn, và đẹp hơn.

Để bật dark mode , các bạn có thể vào cài đặt - hiển thị hoặc vào cài đặt - hỗ trợ tiếp cận

CÁCH GỌI GOOGLE TRỢ LÝ

Trước đây chúng ta sẽ nhấn giữ nút home để gọi trợ lý ảo Google Assistant, nhưng trên Android 10 thì bạn sẽ vuốt từ hai góc của màn hình vào để gọi trợ lý ảo. Chức năng này không thay đổi nhiều lắm về trải nghiệm, nhưng mình thấy vụ vuốt vuốt này thì vui hơn một chút

KIỂM SOÁT PERMISSION TỐT

Để tránh tình trạng nhấn nhầm, gặp gì cũng cho phép, Google đã làm cho giao diện yêu cầu quyền (permission) to rõ hơn. Bạn sẽ thấy những icon lớn, rõ ràng xuất hiện trên màn hình, và có thể cân nhắc suy nghĩ kĩ trước khi nhấn cho phép hoặc từ chối. Khu vực quản lý permission cũng chi tiết hơn, bạn có thể ấn vào từng app để xem nó đang dùng quyền gì, bạn đang cho những quyền nào và không cho quyền nào.

Bạn cũng có thể xem theo từng quyền để biết app nào đang yêu cầu sử dụng, lỡ có bấm đồng ý cho app nào đấy thì chui vô đây sẽ thấy, dựa vào đây bạn có thể gỡ ra bớt permission không mong muốn.

TRÌNH QUẢN LÝ TỆP DỄ DÙNG , ĐẸP HƠN

Chắc các bạn cũng đã thấy app File để bạn lựa chọn file rất khó khăn, hoặc đôi khi chọn ảnh thì lại nhảy vào Google Photos nhưng lại không liệt kê sẵn hình ảnh lưu local trên điện thoại (bạn phải nhấn thêm vài nhát mới thấy được) , đặc biệt giao diện nhìn rất chán , người dùng toàn app thứ 3 . Lên tới Android 10, Google đã thay đổi trải nghiệm chọn file để upload với giao diện đơn giản hơn, đẹp hơn, chức năng tìm kiếm được hiển thị rõ ràng hơn.

Như hình bên dưới, bạn có thể thấy rằng giao diện filter file, tìm kiếm file đã làm cho to rõ hơn so với trước. Chủ yếu những thay đổi này là nhờ app File của Android 10 đã được thiết kế lại chô ngon lành hơn nhiều so với các phiên bản trước. Khu vực "Duyệt qua tệp trong các ứng dụng khác" cũng là một nơi hữu ích vì nó cho phép bạn mở file không có trên máy mà đang nằm trên cloud nào đó, Google Drive hay Google Photos chẳng hạn. Trước đây mục này nằm trong menu ở cạnh trái màn hình nên nhiều người không biết.

EXTENDED VOLUME ĐƯỢC THIẾT KẾ LẠI

Trên Android Q tính năng này được thiết kế với giao diện to , dễ nhìn hơn

Trên đây là những gì mình đã được trải nghiệm trên bản Android Q chính thức đầu tiên , tuy nhiên sẽ còn một số tính năng khác nữa mình sẽ update tiếp theo khi mình nhận bản update tiếp theo !!! . Các bạn nhớ theo dõi bài viết thường xuyên nhe !!!

Last edited by a moderator:
12/9/19
77
29
18
Đệch dùng Heo quay có bị cho ra đảo không, Mình chỉ dùng lap ASUS thôi, Phone thì Heo quay

1. Phú© Anh TIME
    tùy hứng của a Trump, thích thì ra đảo lúc nào không biết, còn k thì bác cứ yên tâm mà dùng Heo quay đi, cũng ngon mà
  2. Dark Vader TIME
    đang lo là cái hội Zen trong đây nó cho ra đảo kìa bác ah, chứ em dùng heo quay thì cũng đâu lo bác trump. bác ấy lock thì em chuyển sang goole pixel XL 4 cho nó lành.

Facebook Comment