Đánh giá sơ bộ về rom PixysOS - Custom rom Android 9 (OFFICIAL)

Kenn Kenn
Mấy nay được hướng dẫn cài Rom Android 9 (OFFICIAL) cho Max Pro M1(http://zentalk.vn/threads/custom-rom-android-9-official-cho-zenfone-max-pro-m1.1175/) , đã làm theo và thành công ! Hôm nay mình xin review "nhẹ" về rom trên nhé.

1.Hiệu năng:
  • Do được xây dựng trên nền tảng Android gốc nên rom này hoạt động khá trơn tru và nhẹ nhàng .Mình có test thử Liên Quân Mobile thì FPS khá ổn định không bị drop và các thao tác đều ngon lành. Ram trống hơn 1Gb đối với bản 3Gb nên khá là ok.
  • Tuy nhiên khi lần đầu cài các bạn cần wipe data và cache để bản rom hoạt động trơn tru nhất.
2.Pin:
  • Pin cũng quá ngon luôn, máy mình để 1 đêm trong điều kiện phòng và tắt hết app chạy ngầm wifi thì chỉ tốn có 4-6% mà thôi. Chơi game liên tục, nghe nhạc, xem phim thì nhỉnh hơn rom Gốc 1 tí. Cái này mình không chắc vì tuỳ vào cách sử dụng của mỗi bạn là khác nhau
  • Pin chỉ có khi xem video chất lượng cao là tuột nhanh, dĩ nhiên rồi :)) .
3.Giao diện:
  • Giao diện rom này cho phép bạn 2 tuỳ chọn đó là chạy bộ giao diện của Pixel hoạc Android thuần.Cá nhân mình thích bộ giao diện pixel hơn, hiện đại hơn .Ngoài ra bạn cũng có thể cái thêm các bộ launcher khác tuỳ ý.
4.Khả năng tuỳ biến:

Ngoài các ưu điểm trên thì bản rom này còn cung cấp cho bạn khả năng tuỳ biến mạnh mẽ:
  • Digital Wellbeing: nếu điện thoại bạn là căn nhà thì đây là gia sư của bạn, công cụ này ghi lại mọi hoạt động trên điện thoại của bạn , giúp bạn có cái nhìn tổng quan về những gì đã xảy ra trên điện thoại của bạn . Cụ thể thì các bạn khám phá nhé,vì nhiều quá.
  • Bản chất la Custom Rom thì bản rom này không quên trang bị khả năng tuỳ biến thanh điều hướng, trạng thái,... can thiệp sâu vào UI của điện thoại, tạo cảm giác rất chi là thoải mái cho người dùng.
5.Camera:
  • Do mấy ngày nay mưa khá là to nên mình chưa có điều kiện chụp nhiều.Mình có test thử trong nhà thì rom này cùng camera của Google nên các tuỳ chỉnh xoá phong cũng ok.
  • Tuy nhiên khả năng lấy nét, quay video đều không bằng khi cài Google Cam trên rom gốc.
Các bạn đã cài Rom PixysOS chưa ? Bạn cảm thấy thế nào hãy comment bên dưới nhé ~!

Last edited by a moderator:
8/9/18
18
15
3
35
Cám ơn review của b
B có thể cho m biết thêm thời gian screen-on với nhu cầu dùng của b
Thời gian sạc pin ở bản rom này. Chắc hẳn rom này có tùy chọn hiển thị thời gian sạc và cường độ dòng sạc ở màn hình khoá

13/9/18
22
9
3
36
Cũng đang quan tâm bản này mà bác đánh giá chưa chi tiết chưa có hình ảnh kèm the nhỉ.

Facebook Comment