Đánh Giá Chi Tiết ROG Phone 6

Tu Anh Tran Tu Anh Tran
Chào anh em, hôm nay mình lại come back với một bài viết khác về em ROG Phone 6 đây, sau 1 tuần trải nghiệm thì có thể nói gần như mình đã ăn nằm, trải nghiệm gần hết những tính năng của em nó rồi, cùng xem ROG Phone 6 có vai trò gì trong cuộc sống của mình nèo.

Thiết kế

ROG Phones chưa bao giờ cố gắng che giấu sự thật rằng nó là một chiếc điện thoại chơi game. Asus ROG Phone 6 có một thiết kế có chút cồng kềnh đối với người sử dụng bình thường như mình và mình nghĩ nó cũng sẽ khá kén người dùng, nhưng ở mặt khác nó lại đem đến một thiết kế thực sự đẹp và chất. Mình nhận ra rằng mình hoàn toàn có thể đánh đổi sự một chút cồng kềnh cho một thiết kế đẹp vì sự khó chịu đôi chút đó sẽ diễn ra không lâu nhưng thiết kế đẹp và chất đó sẽ ở lại với mình quài cho đến khi đổi chiếc máy khác.​

95ff19dc-9b62-4934-a4cb-d27e28deec6b-jpeg.17274

Màn hình của ROG Phone được bảo vệ bằng kính cường lực Gorilla Glass Victus và mặc dù điện thoại không có khả năng chống nước hoặc chống bụi IP68, nhưng đây là điện thoại chơi game đầu tiên có chứng nhận chống bắn nước IPX4. Đối với các tùy chọn màu sắc, ROG Phone 6 có Phantom Black và Storm White, trong khi 6 Pro chỉ có sẵn trong Storm White.​

Màn hình

Về phần lớn, ROG Phone 6 có màn hình giống như người tiền nhiệm của nó. Điều đó có nghĩa đó là nó vẫn sở hữu màn hình Samsung AMOLED 6,78 inch với độ phân giải 2448 x 1080. Nó được cải thiện tốc độ làm mới so với thế hệ tiền nhiệm. Trong khi ROG Phone 5 có tốc độ làm mới 144Hz, ROG Phone 6 đạt tốc độ lên đến 165Hz, điều đó thực sự đối với mình không có khác biệt lắm nhưng đối với những anh em nhạy cảm hơn khi chơi game thì hoàn toàn có thể nhận ra sự cải tiến này.​

319398e5-cac6-436a-84c5-e5819092fbd0_1_201_a-jpeg.17276

Độ phân giải 2448 x 1080 của ROG Phone 6 là thấp đối với một điện thoại thông minh ở tầm giá đó, nhưng đó là số tiền bỏ ra cho một chiếc điện thoại gaming. Hầu hết các trò chơi được hiển thị ở chế độ Full HD và độ phân giải thấp hơn giúp tốc độ khung hình cao và đẹp hơn. Đổi lại, những gì anh em có thể thiếu chỉ là ở độ rõ nét, điều đó bù đắp cho sự mượt mà của chuyển động, cho dù là chơi game hay lướt web, facebook, tiktok, instagram,… ROG Phone 6 có màu sắc sống động, hoàn hảo để chơi game và xem phim giải trí. Trong điều kiện ánh sáng mặt trời trực tiếp, anh em có thể kích hoạt chế độ độ sáng cao để dễ nhìn hơn.

Camera

Thực ra mình luôn hạn chế kỳ vọng của mình khi trải nghiệm camera của điện thoại gaming, nhưng mình rất bất ngờ khi phát hiện ra ROG Phone 6 sở hữu cảm biến camera 50MP xịn xò: Sony IMX 766. Điện thoại có tổng cộng ba camera ở mặt sau: camera chính 50MP, f / 1.9, một camera siêu rộng 13MP, f / 2.2 và một camera macro 5MP f / 2. Chỉ có máy ảnh chính có tính năng lấy nét tự động, với tiêu cự cực rộng khoảng một mét và máy ảnh macro lấy nét ở 4 cm. Trong điều kiện thực tế thì mình thấy macro là camera ít dùng nhất nhưng mỗi khi dùng nó lại đem lại giá trị nhiều nhất vì camera chính của tất cả các điện thoại đang bão hoà ở mức nhất định, sẽ rất khó để bạn nhìn một tấm hình bình thường mà đoán được đó là camera nào.​

3997576e-9c38-4d06-a67e-01cf377dcf4c-jpeg.17278

Chế độ ban đêm của ROG Phone 6 cũng rất ấn tượng khi thu được một chút chi tiết so với đời tiền nhiệm với độ phơi sáng lâu. Cái hay là nó tự động khởi động tính năng chụp đêm khi đèn giảm, vì vậy anh em không cần phải kích hoạt nó, cho dù chụp trên máy ảnh chính hay máy ảnh siêu rộng.​

Hiệu năng, Chơi game

Asus ROG Phone 6 sở hữu Snapdragon 8+ Gen 1 của Qualcomm, một phiên bản xung nhịp cao hơn của thế hệ 8 Gen 1. Asus đã đặt lại vị trí bộ xử lý (nguồn nhiệt) vào giữa điện thoại. Điều này giúp nó di chuyển nhiệt ra xa tay của anh em hơn, đặc biệt là khi chơi game ở hướng ngang. Mặc dù Snapdragon 8+ Gen 1 được xem là một con chip khá nóng nhưng Asus đã giải quyết triệt để được việc đó đối với mình, 1000 likes cho Asus. Những tựa game như Streets of Rage và Final Fantasy IX hoàn toàn không làm nóng điện thoại như mình nghĩ, đây là lúc không có “sò lạnh” nhá. Và đối với tựa game test game quốc dân như Genshin Impact thì mất khoảng 30 phút để mình bắt đầu cảm nhận được độ nóng đang lan ra.​

6fa65083-8b09-40a1-8d03-1be9cc443e01-jpeg.17297

Có thể anh em chưa biết này, điều làm nóng điện thoại hơn việc chơi game là 5G, mình thử ra phố đi bộ Nguyễn Huệ tải phim, game pla pla cỡ 13GB và điều đó làm “nóng mặt” ROG Phone 6 lên đến khoảng 42º C, trong khi chơi game chỉ làm nóng nó lên 40º C. Nhưng khoảng 10 phút với Quạt làm mát Aero Active, nhiệt độ đã giảm 3ºC và nếu anh em chơi game khi cắm điện, nó vẫn tương đối mát.​

Phần mềm

Giao diện phần mềm được thiết kế lại rất chất, rất game thủ nhưng ở cá nhân mình thấy những cải tiến về mặt phần mềm nhất có thể là ở Armory Crate và Game Genie. Armory Crate và Game Genie là nơi anh em có thể tìm thấy trò chơi của mình ngay lập tức, kiểm soát được những thứ liên quan đến game, nếu dùng thử anh em sẽ thấy và cảm nhận nó như một không gian riêng dành cho game của anh em vậy đó, dạng dạng như man cave, nó giúp anh em tách biệt khỏi mạng xã hội, truy cập cộng đồng ROG và hồ sơ game của riêng mình.​

cf4dea29-f261-4925-b531-bcb9a555c412-jpeg.17279

Thời lượng pin

ROG Phone 6 sở hữu cục pin dung lượng cao 6.000mAh, điều làm mình bất ngờ là một chiếc điện thoại gaming mà mình có thể sử dụng nó cả ngày với những tác vụ bình thường, cụ thể là mình ra đường lúc 7 giờ sáng và về nhà lúc 11 giờ tối và nó còn 20%, trong khoảng thời gian đó mình có lướt web, chỉnh sửa ảnh và video ở mức cơ bản, thực lòng mà nói trước đây chưa có một con gaming nào làm mình hài lòng về pin như vậy cả.​

0737c2a0-729f-4dbb-ac99-f6b515f1e464-jpeg.17298

Sạc nhanh 65W của ROG Phone 6 sạc đầy cục pin 6000,mAh trong vòng chưa đầy 45 phút - một tốc độ sạc hoàn toàn đáng nể, mặc dù chưa phải thuộc top đầu. Nó cũng được bán kèm bộ sạc 65W xịn sò trong hộp, điều đó không tốt cho hành tinh nhưng có khả năng nó tốt cho ví của anh em hehe.​

2022-5-16-0170_1200x680_ww-jpeg.17282

Anh em nên lưu ý cắm một số phụ kiện vào là con số thời lượng pin khủng khiếp như ở trên sẽ giảm. Với quạt được kích hoạt và Kunai Gamepad được cắm vào điện thoại thì thời lượng sẽ giảm đáng kể nên anh em nên cắm sạc khi chơi game nhé.​

2fc86ff8-2f6b-4643-91b0-90b5b7c54eaf-jpeg.17299

Đó là một số đánh giá cá nhân của mình về em ROG Phone 6 sau một tuần, nó tồn tại những điểm mạnh điểm yếu khác nhau nhưng nhìn chung nó vẫn là một chiếc điện thoại tốt cho anh em game thủ lẫn người dùng bình thường.​

Last edited:

Facebook Comment