Custom Rom - Android 9 Official cho Zenfone Max Pro M1

ZENNY ZENNY

Hello các bạn, mới đây cộng đồng Developer từ XDA đã phát triển một bản ROM Android 9 dành cho Max Pro M1 , đây là một bản rom đã được gắn nhãn OFFICIAL thì chắc rằng nó đã hoạt động ổn định . SAu khi trải nghiệm thì mình có một vài điều muốn nhắn nhủ như sau :
how-to-install-android-pie-on-zenfone-max-pro-m1-jpg.2352

• Ưu điểm: Rom chạy mượt , hiệu năng tốt, game OK. Giao diện Android 9 khá đẹp và tinh tế khiến cho cảm giác sử dụng cực phê . Rom sử dụng Google Cam, với một góc chụp và kĩ thuật hợp lý thì cũng không đến nổi tệ.
  • Nhược điểm:khi mới khởi đọng mở APP lên hay bị crash nhưng chỉ cần khôi phục cài đặt gốc là hết . Cụ thể mình sẽ review cho các bạn kĩ càng hơn ở bài sau
Mình xin đi vào cách cài đặt như thường lệ nhé !
Bước 1: Các bạn phải Unlock Bootloader . Nếu chưa, xem hướng dẫn tại ĐÂY
Bước 2: Điện thoại của bạn phải được ROOT và cài TWRP Recovery . Nếu chưa xem hướng dẫn sau (Nếu làm rồi cái nào thì bỏ qua không cần làm lại nhé ):
  • Hướng dẫn Root tại ĐÂY
  • Hướng dẫn cài TWRP tại ĐÂY
Bước 3: Vào TWRP , nếu chưa biết thì các bạn làm theo cách sau :
  • Tắt nguồn hoàn toàn
  • Giữ phím nguồn + phím giảm âm lượng .
  • Đến khi điện thoại rung 1 cái thì buông phím nguồn , chỉ giữ phím giảm âm lượng cho đến khi vào được TWRP
  • Lưu ý : Nếu các bạn vào TWRP bị yêu cầu mật khẩu thì làm theo hướng dẫn tại ĐÂY . Còn không bị thì bỏ qua bước này nhé .
Bước 4: Các bạn download các file bên dưới về và chép vào bộ nhớ trong điện thoại .

Bước 5: Khi đang ở TWRP Recovery các bạn làm tiếp như sau :

1. Chọn Install
  2. Chọn tên file ROM mới tải về lúc nảy (Nếu chưa thấy thì cắm cab vào máy tính, chép lại file tải lúc nảy vào bộ nhớ trong điện thoại) .
  3. Kéo mũi tên theo chiều từ trái sang phải để swipe và đợi.
  4. Sau đó làm lại bước 1,2,3 nhưng đối với file GAPPS
  5. Sau khi load xong các bạn ấn Reboot System.

Screenshot:

Ok vậy là mình đã hướng dẫn các bạn cài đặt Rom Android 9 cho Max Pro M1 . Chúc các bạn thành công ! Có khó khăn gì hãy comment ngay nhé !
Thanks to DEV: akshat2012

Last edited by a moderator:

Kudo

Zen Master
18/7/17
828
601
93
31
28/9/18
3
1
1
27
Chỗ file Gapps mình tải như thế nào vậy ad? (mình mới mua đt nên chưa biết nhiều, ad thông cảm)

12/8/18
14
6
3
25
Em làm thành công r nhé, rom chạy khá mượt, mỗi tội ko có cái giống zenmotion :((

12/8/18
14
6
3
25
screenshot_20180929-084713-png.2332
lỗi bị mất tính năng truyền tệp r bác ơi

1. Eosperus13 TIME
    bác vô phần nhà phát triển ấy, kéo xuống tìm định dạng usb
  2. ZENNY TIME
    Các bạn vào cài đặt -> Bật chế độ nhà phát triển lên -> Vô đó bật tính năng truyền tệp trong phần USB Option nhé
9/8/18
38
27
18
30
Vẫn hóng android 9 bản chính chủ của asus phát hành hơn :D Mong asus nghiên cứu phát hành nhanh android 9 cho m1

1. Kudo TIME
    Chắn chắn sẽ đc lên 9, chỉ là ko biết khi nào thôi :v
12/8/18
14
6
3
25
khá nhiều lỗi, pin sạc rất chậm, gọi đến và đi ko hiển thị màn hình gọi cũng như nút bắt máy :V

10/7/18
38
18
8
29
Nhận thấy camera xóa phông không hoạt động
Nhận diện khuông mặt không hoạt động
còn lại tạm thời tốt

24/7/17
119
31
28
cho xin bài review, lên thì có khắc phục được những lỗi hiện tại không bác chủ thớt?

4/10/18
10
3
3
23
cho mk hỏi cái File Gapps dùng để làm j v

1. ZENNY TIME
    Đó là bộ các ứng dụng Google đó bạn : chplay, gmail,...
13/9/18
22
9
3
36
Lỗi tùm lum các bác ạ quay về ngay rom gốc sau khi cài đặt xong.

1. MCDUY TIME
    em wipe đủ kiểu rồi bác ơi. cài pin ko vào đc, gọi đến gọi đi ko hiện người gọi. ko có mở khóa khuôn mặt.

Facebook Comment