Cpu Ryzen 5 3500U chỉ toàn chạy ở 1400MHz

20/10/19
2
0
1
31
Chào các bác, lap của em gặp vấn đề như sau:
  • Bối cảnh
Máy Ryzen 5 3500U nhưng chơi LoL giật, trong khi coi các video trên youtube thì thấy chơi mượt mà vô cùng.
Em đã thử rất nhiều cách nhưng không cách nào làm nó chơi mượt hơn cả. Cả hiệu năng khi làm việc cũng thua xa máy i7 8550U mà người cùng công ty của em sở hữu.
Lap Ryzen mới mua được 1 tháng. Lúc mới mua thì không để ý, đến lúc bạn cùng cty mua con i7 về thì em mới để ý hiệu năng làm việc của nó hơn máy của em rất nhiều (thời gian build 1p32s so với máy em là 2p22s)
Test game league of legend nhiều cấu hình. Đồ thị không khác nhau mấy.
Dùng msconfig để không sử dụng 4 nhân (ảo), còn 4 cái. Rồi dùng tiếp Processor Affinity để chỉ định 2 core cho game. Không hiệu quả.
lol_low.jpg lol_lowest.jpg
Bật lại hết các core

• Cấu hình máy của em:
Asus Vivobook 15 X512DA A512DA
R5 3500U
Ram 8GB (6GB)
SSD 500GB
  • Cấu hình máy so sánh:
HP Elite book (logo Spectree)
i7 8550U
Ram 16GB
SSD 500GB
  • Vấn đề:
Hầu hết thời gian CPU (ryzen) làm việc chỉ chạy ở mức xung 1400MHz, trong khi base clock ghi là 2100MHz, rất hiếm khi lên 3700MHz (max) hay 3100MHz
Em đã cài các version bios khác nhau (giờ là 305), driver khác nhau, nhưng tình trạng vẫn thế.
Lúc dùng các phần mềm test thì cpu chạy hết công suất, còn làm việc thì không.
Lúc mua máy em test bằng UserBenchmark. Bây giờ thì test bằng CineBench r15 64bit, cpu-z 64bit... nói chung không hiểu sao test với xài thật khác nhau quá.
build_android.png cinebenchr15.png
Test build ứng dụng android, không chạy hết công suất. Thời gian build của máy i7 là 1p32s còn máy r5 là 2p22s. Test bằng Cinebench r15 64bit thì r5 chạy hết công suất.
Test bằng cpu-z stress. Test lâu hơn nữa thì nhiệt độ tăng lên từ từ thôi chứ hoạt động cpu không khác mấy.
  • Mong muốn của em
Làm sao để con r5 3500U này chạy nhiều hơn 1400MHz đây? Trên youtube thấy ngon mà.

• liên kết mở rộng:
Link máy: https://www.asus.com/Laptops/ASUS-VivoBook-15-X512DA/

Video máy này chơi mấy game đời mới (ngon)

Video chip này chơi lol (ngon)
  • Xin cảm ơn các bác đã đọc.

Last edited:
  1. vuvip2509 TIME @taigama
    Chắc chắn là dual bác ạ, vì máy này onboard ram 4GB rồi á.
    p/s: check bằng Task Manager, CPU z đều nói là ram đang 2 cây 4GB ạ.
    Chào các bác, lap của em gặp vấn đề như sau:
    • Bối cảnh
    Máy Ryzen 5 3500U nhưng chơi LoL giật, trong khi coi các video trên youtube thì thấy chơi mượt mà vô cùng.
    Em đã thử rất nhiều cách nhưng không cách nào làm nó chơi mượt hơn cả. Cả hiệu năng khi làm việc cũng thua xa máy i7 8550U mà người cùng công ty của em sở hữu.
    Lap Ryzen mới mua được 1 tháng. Lúc mới mua thì không để ý, đến lúc bạn cùng cty mua con i7 về thì em mới để ý hiệu năng làm việc của nó hơn máy của em rất nhiều (thời gian build 1p32s so với máy em là 2p22s)
    View attachment 8515
    Test game league of legend nhiều cấu hình. Đồ thị không khác nhau mấy.
    View attachment 8516
    Dùng msconfig để không sử dụng 4 nhân (ảo), còn 4 cái. Rồi dùng tiếp Processor Affinity để chỉ định 2 core cho game. Không hiệu quả.
    View attachment 8517 View attachment 8518
    Bật lại hết các core

• Cấu hình máy của em:
    Asus Vivobook 15 X512DA A512DA
    R5 3500U
    Ram 8GB (6GB)
    SSD 500GB
    • Cấu hình máy so sánh:
    HP Elite book (logo Spectree)
    i7 8550U
    Ram 16GB
    SSD 500GB
    • Vấn đề:
    Hầu hết thời gian CPU (ryzen) làm việc chỉ chạy ở mức xung 1400MHz, trong khi base clock ghi là 2100MHz, rất hiếm khi lên 3700MHz (max) hay 3100MHz
    Em đã cài các version bios khác nhau (giờ là 305), driver khác nhau, nhưng tình trạng vẫn thế.
    Lúc dùng các phần mềm test thì cpu chạy hết công suất, còn làm việc thì không.
    Lúc mua máy em test bằng UserBenchmark. Bây giờ thì test bằng CineBench r15 64bit, cpu-z 64bit... nói chung không hiểu sao test với xài thật khác nhau quá.
    View attachment 8519 View attachment 8520
    Test build ứng dụng android, không chạy hết công suất. Thời gian build của máy i7 là 1p32s còn máy r5 là 2p22s. Test bằng Cinebench r15 64bit thì r5 chạy hết công suất.
    View attachment 8521
    Test bằng cpu-z stress. Test lâu hơn nữa thì nhiệt độ tăng lên từ từ thôi chứ hoạt động cpu không khác mấy.
    • Mong muốn của em
    Làm sao để con r5 3500U này chạy nhiều hơn 1400MHz đây? Trên youtube thấy ngon mà.

• liên kết mở rộng:
    Link máy: https://www.asus.com/Laptops/ASUS-VivoBook-15-X512DA/

Video máy này chơi mấy game đời mới (ngon)

Video chip này chơi lol (ngon)
    • Xin cảm ơn các bác đã đọc.
2/6/18
185
160
43
Bác thử xem xem là ram 8GB trên máy bác đang là single channel hay là dual channel? vì ram dual channel có ảnh hưởng rất nhiều đến hiệu năng của ryzen (ram share với ram hệ thống mà)

1. taigama TIME
    Chắc chắn là dual bác ạ, vì máy này onboard ram 4GB rồi á.
    p/s: check bằng Task Manager, CPU z đều nói là ram đang 2 cây 4GB ạ.
17/10/20
1
0
1
19
Mình thấy thay đổi kế hoạch nguồn điện từ kế hoạch đang sử dụng sang tiết kiệm pin rồi quay lại sẽ khắc phục được vấn đề này, nên mình có làm 1 cái file.bat tự động chuyển đổi sau 30s theo vòng lặp , bạn có thể thử:
Link: https://drive.google.com/file/d/1X1-_QMfQ31d7xo1RYFpp-W3XUgUB4McV/view

Có tác dụng thì để lại cmt cho mình biết nha :3

Facebook Comment