Asus G513QC gặp nhiều lỗi

31/7/21
5
1
3
28
Hi mọi người, mình mới mua em G513QC nhưng gặp nhiều lỗi, có ai biết cách khắc phục không nhi?

Lỗi 1: Máy liên tục bị BSOD do xung đột driver card wifi, mình đã xóa và install lại nhưng chỉ được trong ngày, HĐH mình dùng là win 10 64 bit 2004 built 19041.1052. Tình trạng xảy ra rất thường xuyên.

Lỗi 2: Máy mới dùng 1-3% CPU nhưng nhiệt độ luôn ở mức cực cao từ 56-60 độ C. Mình ngồi phòng điều hòa nhiệt độ luôn ở mức 27 độ C

Attachments

Rhea

Zen Master
20/11/20
157
18
18
24
1. Bạn vào link này [DRIVERS] MediaTek WiFi/Bluetooth (asus.com), ở thread đầu, tải driver Wifi ở đầu về và cài đặt theo hướng dẫn.
2. Nhiệt độ này là bình thường khi mà quạt quay ở tốc độ thấp ~ 2000RPM và có xung hoạt động cao hơn mức Base Clock. Miễn là bạn không thấy nóng khu vực kê tay thì cứ thoải mái thôi.

1. Dang Duc TIME
    Cảm ơn bạn đã trả lời

Bạn cho mình hỏi thêm 1 chút, mình thấy trên YTB người ta có dùng Tuf cũng tầm khoảng 3-4% CPU quạt tầm ~2000rpm nhưng nhiệt độ chỉ 45-50 độ C thì có phải rog strix này tản nhiệt ko tốt bằng TUF ko nhỉ

"Mình edit chút quên mất không cảm ơn bạn đã trả lời"

Rhea

Zen Master
20/11/20
157
18
18
24
Youtube cũng chỉ mang tính tương đối, còn tùy vào các tác vụ đang chạy nền nữa. Một thông tin nữa là với các dòng mới sẽ kèm theo tính năng 0dB Technology (trên ROG Strix G15 2021 cũng được trang bị), cho nên khi nhiệt nó chạm mức)thì quạt nó mới lên và lên ở một mức vừa phải. Còn bạn muốn quạt luôn duy tri thì để ở Turbo hoặc tùy chỉnh ở Manual Mode theo ý của bạn nhé.

1. Dang Duc TIME
    Cảm ơn bạn dắt link ở trên mình đã thử force delete Mtkwl6ex và cài đặt lại, mình dùng thử trong 1 vài ngày và thông báo lên đây để ai bị trường hợp này có thể tham khảo.

Về nhiệt độ thì để mình thử chỉnh turbo rồi báo lại kq nhé.
31/7/21
5
1
3
28
Báo lại với mọi người tình hình không tiến triển gì. Mình có làm theo hướng dẫn force delete driver và cài đặt lai bản mới được 3 ngày thì lại tệ trở lại
1628087724218-png.14167

Hiện máy cứ bật lên là BSOD 1 lần rồi không tự restart phải giữ nút power để restart

1. Dang Duc TIME
    Chào bạn,
    Xin lỗi đến giờ mình mới reply bạn vì mình cũng tìm cách sửa BSOD này.

Hiện mình đã update phiên bản win 10 64 bit 2004 built 19041.1083 (từ 1052) và uninstall driver để cài đặt driver theo link bạn dắt ở comment.

Tình hình hiện khá tệ, laptop của mình mỗi lần chuyển chế độ hibernate khi vào lại thì biểu tượng wifi ở góc bên phải chuyển thành không kết nối và BSOD hiện lên với thông báo như trên.

Mình cũng tìm sự trợ giúp của 1 số forum asus nhưng không ăn thua.

Bạn có thể cho thêm lời khuyên để mình thử được không.

Cảm ơn bạn
  2. Rhea TIME
    Hiện đã có bản 1100 trên trang support sản phẩm của ASUS. Bạn sử dụng MyASUS tải về, trước đó mở Device Manager và Uninstall Driver cũ đi. Restart máy và cài lại bản mới vừa tải về nhé.

Facebook Comment