Zenfone Max Pro M1 phiên bản RAM 4GB có gì hơn phiên bản RAM 3GB?

Liinhleo Liinhleo
Chào mừng các bạn đã quay trở lại channel của zentalk.vn và trên tay mình hôm nay vẫn là chiếc Zenfone Max Pro M1 – 1 sản phẩm đang hót hòn họt mấy tháng nay. Tuy nhiên k phải bản 3GB RAM nữa mà là phiên bản đc nâng cấp hơn với 4GB RAM và 64GB bộ nhớ trong. Vậy thì với mức giá cao hơn 1 triệu đồng, các bạn sẽ nhận được gì từ em nó?

Trước tiên phiên bản này vẫn đi kèm các phụ kiện như case đựng ốp, cây chọc sim, cốc sạc nhanh 2.0, và dây cáp microSD.

Ngoại hình của phiên bản RAM 4GB vẫn y như phiên bản 3GB. Vẫn sẽ có màn hình 6 inches FHD+, sử dụng con chip Snapdragon 636 trên giao diện Android thuần, vẫn sẽ có cảm biến vân tay và nhận diện khuôn mặt, và quả pin khủng 5000MAh…

Vậy thì điểm khác biệt duy nhất đến từ việc nâng cấp RAM và nâng cấp cả thông số máy ảnh. Chúng ta sẽ có bản RAM 4GB/64GB thẻ nhớ trong. Máy ảnh sau không còn là 13MP + 5MP

Tất nhiên đó chỉ là thông số trên lý thuyết của nhà sản xuất đưa ra thôi, nên mình sẽ test thử máy để xem sự khác biệt đến từ phiên bản RAM 4GB này nhé!

Test Antutu: Sau khi chạy thử phần mềm antutu, phiên bản RAM 4GB cho số điểm cao hơn chút xíu so với phiên bản RAM 3GB.

(Trái: RAM 3GB ; Phải: RAM 4GB )
Test khả năng đa nhiệm
Mình đã dùng phần mềm Adroibench để test khả năng đọc ghi của máy và phiên bản 4GB cho khả năng đọc cao hơn hẳn so với phiên bản 3GB RAM. Và để rõ hơn mình đã test khả năng đa nhiệm bằng cách mở các apps và nhận thấy thời gian truy cập của phiên bản RAM 4GB nhanh hơn chút xíu( khoảng vài giây) so với RAM 3GB. Và khi mở quá nhiều app thì mình nhận thấy phiên bản ram 3GB sẽ phải tải lại đối với nhiều ứng dụng game nặng, trong khi phiên bản ram 4GB k cần khởi động lại luôn. Cứ thế vô game mà chiến luôn. (để rõ hơn thì mời anh em xem clip test ở trên)

Test game
Mình sẽ lần lượt thử với 2 tựa game khá quen thuộc là LQM, và PUBG. Khi chơi LQM, mình set up ở mức đồ họa cao nhất thì khi chơi fps luôn nhảy trong tầm 58-60.

Đối với tựa game PUBG mình set up đồ họa HD khung hình là HIGH và STYLE Colorful cho rực rỡ. Thì tựa game này từng dính phốt loạn cảm ứng như bản RAM 3GB thì nay đã đc ASUS fix lỗi và khi mua bản 4GB thì chắc chắn bạn không còn gặp lỗi giật loạn màn hình khi đang đánh nhau nữa đâu.

Test Camera:
Hình chiếc xe đạp mình zoom 3.3 lần vì lười lại chụp thì phiên bản 4GB cho chi tiết nét hơn rất nhiều so với 3GB nha! Vì nó 16MP

Khả năng chụp buổi tối của 2 chiếc máy cũng khá ấn tượng, tuy nhiên vì phiên bản 4GB có khẩu độ lớn hơn f/2.0 nên ảnh chụp thu được nhiều ánh sáng hơn so với phiên bản RAM 3GB, phần chi tiết cây dừa ở xa vẫn được nhận sáng trong bức hình bên phải.

Còn đây là tấm mình chụp bằng cam trước! Mình lại thấy cả 2 đều chụp đẹp như nhau nhưng hình của phiên bản 4GB mình đã phải cắt cho nhỏ lại rồi, vì 16MP nên kích thước ảnh lớn hơn so với phiên bản 3GB.
TcEJ9oZ.jpg\

Còn đây là ảnh chụp trên cầu, nói chung mình rất thích ảnh chụp ban ngày của con M1 dù là phiên bản nào đi chăng nữa vì nó cho ảnh rất tự nhiên, chi tiết khá tốt với một mức giá như vậy.

Đây cũng là một bức ảnh chụp bằng cam trước, đến sáng thì ta mới nhận ra con 4gb chụp chi tiết tốt hơn con 3GB nè!

Tấm này là chụp chế độ HDR thì cả hai cho ra chất ảnh khá tốt và chi tiết hơn khi không bật HDR.

Về camera xóa phông thì 2 em này tương đương nhau vì cùng thông số là 5MP nhưng phiên bản 4GB vẫn lại thu sáng tốt hơn phiên bản 3GB 1 chút xíu nha!

Vâng trên đây là bài test của mình đối với chiếc điện thoại Zenfone Max Pro M1 phiên bản RAM 4GB so với phiên bản RAM 3GB để cho anh em một cái nhìn tổng quan hơn giữa hai phiên bản và việc lựa chọn sẽ tùy thuộc vào nhu cầu thực tế của mọi người! Hy vọng qua bài test trên sẽ giúp anh em tìm được con điện thoại như ý muốn!

Mọi người nhớ đừng quên like và đăng ký kênh youtube của tụi mình để nhận được nhiều video clip thực tế hơn nữa nhé! Cảm ơn mọi người đã theo dõi và nếu có thắc mắc hay muốn test thêm khả năng gì thì hãy comment phía dưới, tụi mình sẽ ghi nhận và tương lai sẽ có thêm nhiều video clip công nghệ cho mọi người!

Last edited:
18/8/18
1
1
1
30
Đã dùng và rất hài lòng. Nhập link Voucher Shopee để được giảm giá 300k khi mua xe Asus Zenphone Max Pro M1: https://goo.gl/ixDpBG

Facebook Comment