Vì Sao Làm Sáng Tạo Trên Laptop Lại Tiện Lợi Hơn Những Cách Làm Truyền Thống?

Tu Anh Tran Tu Anh Tran
Công nghệ thông tin đã thâm nhập sâu rộng vào nhiều lĩnh vực trong cuộc sống của chúng ta. Hầu như bất kỳ người hiện đại nào cũng khó có thể tưởng tượng mình không có những thiết bị như điện thoại thông minh, máy tính, laptop, ... sẽ như thế nào. Nếu anh em nhìn vào các số liệu thống kê, thì thị trường máy tính xách tay đang phát triển nhanh hơn nhiều so với máy tính và công nghệ với sự tràn ngập của các mô hình hiện đại và nhu cầu về chúng. Trong bài viết này mình muốn nói đến việc laptop phục vụ cho loài người như thế nào về nhu cầu sáng tạo so với những hình thức sáng tạo truyền thống.
screen-shot-2022-09-19-at-11-21-40-png.17138

Tính di động

Ưu điểm đầu tiên và chính của laptop so với các hình thức truyền thống là tính di động của nó. Trọng lượng nhẹ, kích thước nhỏ gọn và pin tích hợp trong máy tính xách tay cho phép nó dễ dàng di chuyển từ nơi này sang nơi khác. Laptop có thể được đem theo mọi lúc, sử dụng trong công viên, quán cà phê, hoặc để trên xe hơi. Nhờ tính di động này, bạn có thể nhanh chóng truy cập các dữ liệu cần thiết mọi lúc mọi nơi, tiện lợi hơn rất nhiều so với việc bạn phải đem theo một đống giấy hay một đống bản vẽ khi cần thiết kế một cái gì đó. Mình thấy có nhiều anh em vẫn còn phải mang theo cọ vẽ, bản màu, đế dựng tranh để đi ra ngoài tìm ý tưởng vẽ.​

Thời gian

Ở thời đại bây giờ một chiếc laptop có thể giúp bạn hoàn thành một bức tranh, thiết kế nhanh hơn rất nhiều so với việc bạn phải ngồi vẽ phác hoạ, tô màu pla pla như ngày xưa. Anh em biết một hoạ sĩ lừng danh Leonardo Da Vinci mất bao lâu để vẽ một bức tranh không? Mình lấy một bức tranh nổi tiếng nhất và có thể gọi là cơ bản nhất của ông là bức Mona Lisa, danh hoạ đã mất đến 10 năm để hoàn thiện bức Mona Lisa. Trong khi ở thời điểm hiện tại thì một người sáng tạo mất trung bình là từ 5-7 ngày để hoàn thành một bức vẽ hay một thiết kế nào đó, mình còn biết có nhiều người thậm chí còn mất ít thời gian hơn, mình có một người bạn làm designer và nó chỉ mất 2-3 ngày để hoàn thiện một logo thương hiệu bằng con ProArt Studiobook Pro 16 OLED của nó.​

Tính chuẩn xác

Đây có lẽ là một thứ rất quan trọng đối với những người làm thiết kế, trong sáng tạo nó cũng cần phải có một sự chuẩn xác nhất định như tỉ lệ chủ thể so với khung tranh, hay tính chuẩn xác của màu sắc của vật thể. Mình nhớ hồi đó mình và ông nội có vẽ chung một bức tranh về khung cảnh cái vườn nhà mình, anh em đều biết hội hoạ truyền thống thì không có quá nhiều màu sắc cho anh em có thể tự do sáng tạo, để ra được màu xanh của lá ngay trước mùa thu đó 2 người phải pha rất nhiều màu sắc khác nhau để nó có thể ra đúng cái màu xanh đó, thất bại cực nhiều lần mới ra được một cái màu gần giống nhất chứ chưa hẳn là 100%. Còn ở thời bây giờ bạn muốn ra một cái màu chuẩn rất dễ vì đa phần các app design bây giờ có những panel màu sẵn cho những phong cách màu khác nhau, ngoài ra anh em có thể add bức hình có màu anh em muốn và lấy màu đó fill vào chổ anh em cần, mọi thứ diễn ra rất tiện và đảm bảo nó sẽ ra đúng cái màu anh em muốn mà quan trọng màn hình anh em cũng phải xịn nữa, mình đang dùng con Asus VivoBook Pro 15 OLED, với màn OLED thì em nó cho ra màu sắc rất chuẩn và rất ưng mắt mình.​

242a4fea-b962-4ed5-bdb1-9c60515c445a_1_201_a-jpeg.17163

Ý tưởng

Thú thật là việc tìm ý tưởng khi ngành công nghiệp laptop phát triển nó trở nên dễ dàng hơn rất nhiều, trước khi mình cần vẽ hay thiết kế một cái gì đó thì mình thường hay lên Behance hoặc Pinterest để tìm những dạng ý tưởng về lĩnh vực đó. Ví dụ hôm nay mình muốn thiết kế một poster cho laptop Asus Vivobook Pro 14X OLED thì mình sẽ lên search những bản thiết kế của laptop của những designer trên khắp thế giới để tìm ra một bố cục hợp lý cho idea của mình. Còn với cách truyền thống thì anh em phải đi đây đi đó, đi vòng vòng Sài Gòn để lia những bản vẽ mình cần nhưng đối với ngành công nghiệp laptop phát triển nhanh chóng như hiện nay thì thứ anh em cần làm chỉ là search, nó giúp hiện thực hoá ý tưởng gốc của anh em cực kỳ nhanh chóng.​
2cae8c90-eb36-4a4f-afd1-ed0d307114e3_1_201_a-jpeg.17164

Bên trên là một số thứ mình thấy có lợi cho mình khi chuyển qua làm sáng tạo trên laptop từ những hình thức truyền thống, anh em designer còn thấy lợi ích hoặc bất tiện nào khi làm sáng tạo trên laptop thì comment bên dưới để anh em mình bàn luận thêm nhá. À máy mình đang xài là Asus VivoBook Pro 15 OLED nha, con máy ăn nằm với mình những ngày bí ý tưởng haha.

Last edited by a moderator:

Facebook Comment