Hướng Dẫn Xuất Ảnh Đúng Cách Trong Photoshop Và Phân Biệt PSD, JPG VÀ PNG

KhangtranNew KhangtranNew
Chào các bạn! Chắc là bạn mới sử dụng Photoshop nên gặp một số vấn đề về việc xuất file hình ảnh nhỉ. Đừng lo lắng vì trong bài viết ngày hôm nay thì mình sẽ chia sẻ cho mọi người cách để xuất file ảnh và lưu file ảnh ở dạng nào khi sử dụng phần mềm Adobe Photoshop CC2021.

Lưu ý: Bài viết này dựa trên cách thực hiện ở laptop hệ điều hành Window.

CÁCH XUẤT FILE ẢNH VỀ DESKTOP

Sau khi chỉnh sửa hay thiết kế một hình xong thì chúng ta cần xuất ra để sử dụng như post lên Facebook, gửi qua zalo hay gmail,....

Ví dụ: Đây là một hình ảnh mình vừa thiết kế xong và mình muốn xuất nó thành file thì cần thực hiện những bước sau:

FaH-MkwQnl8FDzcV8yOT_IrCe-_QOngPO7MlASv9W2DijgmYBazSSLgLyolLsVQHG6tFkMiCLq7-97ivhAsqPROc06MMzBLYw7XRFN2-DIRJc0sMi03D70p6HlArFNLw0WguIO_-TkbrlPnltAs

Bước 1: Chọn mục File

OB6XwBUcei5M2iNtPZd0ZdwWgpa-StzPpHGDKy08cOes1EnPxhkciQ0owl_yIRXTIofnjYm4mWd6Y-rG_FFw0VH9KBtHpEn9iAMBeFoKtWPc_KL9HcIn-yNKb0-jdJGp1pMNCzJ6Q5UqXXO1BDc

Bước 2: Chọn Save as (mục Save mình sẽ nói sau) thì sẽ hiện ra một cửa sổ Save on your computer or to cloud documents. Các bạn sẽ chọn Save on your computer để lưu về máy tính của mình. Sau đó sẽ hiện phần Desktop

r71JkySVQH1E4BJfUwHHYE1xIeF3t0LUfOQOMIAtS1ZSDs_0KZv8gbCVRUrdLKcXsiRccNZKBs_rK5NrM0CHVb54L4AfEKrZCyFNckZfK-uGuucjQiLEPBN3GvhbTHO9gjbzU_h-EpHQir80Mmc

Bước 3: Các bạn sẽ chọn định dạng file cho hình ảnh xuất ra của mình. Sẽ có 3 định dạng file chính mà mình hay sử trong việc xuất file là JPEG, PNGPSD tùy vào mục đích (mình sẽ nói phần này sau).

Các bạn sẽ chọn JPEG để xuất ra file hình ảnh. Ngoài ra, ở mục File name thì các bạn có thể đặt tên cho file của mình.

u9kNIis4W_QO5xZyJjtH2ew7SOqWlSoRCgI_bK1JRjlZQGngReXvNSpkp6yc3jsYWrK95Z0uuq7IHMXKcIApdPAue6DDHlDRilFb0SUFhqiuxkqcoXVEBbO9bKXynyaZTPUQVDS2pJadEzRzKGbeikg

Bước 4: Sau đó bấm Save thì sẽ xuất hiện khung JPEG Options để hỏi bạn lưu chất lượng là bao nhiêu. Bạn nên để chất lượng là 12 để ảnh được sắc nét và rõ ràng. Và cuối cùng bấm OK

ocLZ3KbK5BSkve-mZAokuHI8j42cQz8lme_WTHGpsjX1AyVl5wm9v1a_ABTuAX2HneOJ9Oahc4dYhPEncsgTOl60UDDcrTIcZs7soPw_brzp_ZyyL_FWQ-_pOVCWFSXwCN24_p2P7bWi8khnkJYfhfY

PHÂN BIỆT SAVE VÀ SAVE AS

Save:
Xuất file ảnh bằng lệnh Save được sử dụng khi bạn có thực hiện xong chỉnh sửa ảnh, hay có sử dụng nhiều hơn 1 layer; và chưa thực hiện lưu file photoshop 1 lần nào (tương tự như Save as). Trong trường hợp bạn không thấy nút Save là bạn chưa chỉnh bất cứ gì trên ảnh cả. Ngoài ra, sử dụng Save sẽ giúp lưu lại quá trình chỉnh ảnh của bạn ở dạng file PSD để bạn có thể mở lại và tiếp tục thực hiện quá trình đó.

Save as:
Xuất file ảnh bằng lên Save as được sử dụng nếu như bạn muốn lưu bằng một định dạng file khác và đặt tên khác. Khác với Save, Save as cho phép bạn lưu một file khác có định dạng khác hoặc giống với file ban đầu.

3 CÁCH ĐỊNH DẠNG FILE PHỔ BIẾN NHẤT

Định dạng file JPEG:
Đây là định dạng phổ biến nhất trong Photoshop được sử dụng khi bạn muốn xuất ảnh trong photoshop để in ấn, đăng lên web hay mạng xã hội, và gửi mail đến người khác, …

Định dạng PNG:
Đây là định dạng ảnh đặc biệt vì ảnh được định dạng bỏ đi phần nền. Có nghĩa là ảnh sẽ có nền trong suốt. PNG được sử dụng nếu như bạn có 1 layer ảnh đã cắt ảnh ra khỏi nền; bạn muốn lưu nó và sử dụng cho những lần sau.

-Gcu6qj7zqW_yHAOKNLNfqXH2pEkPqBNwSL3fvMH44bkABVgmntinxQHm7OxcdwuGmwd6WHUJCDSuNAE2YkI-_S6ty-MVnipTo5MWbSFG1Ela-hE12P8NOSdv1ejB6GfTN3Gs8_gzznNgUg2a1XufKI

Định dạng PSD:
Được sử dụng khi bạn muốn lưu lại quá trình đang chỉnh ảnh của bạn. Có nghĩa PSD sẽ lưu lại những Layer mà bạn tạo ra trong quá trình chỉnh sửa hay thiết kế. Mục đích là chia sẻ công việc này cho người khác hay để ngày mai bạn có thể làm tiếp quá trình này.

Last edited:

Facebook Comment