TỔNG HỢP LAPTOP ASUS GIÁ TỐT CHO SINH VIÊN

Nhật Mai Đoàn Nhật Mai Đoàn
Bạn là sinh viên và đang có nhu cầu sử dụng những chiếc laptop bền, giá cả phải chăng, sử dụng được trong thời gian dài thì mình mong bài tổng hợp dưới đây sẽ là một sự gợi ý hữu ích dành cho bạn nhé!

ASUS X415EA

ASUS X415EA là một chiếc laptop nhỏ gọn và có giá thành rất phải chăng nhưng không vì vậy mà em nó kém phần mạnh mẽ nha. Thiết kế của em laptop này rất tinh giản và hiện đại, được làm hoàn toàn bằng nhựa rất cứng cáp. Với cân nặng 1.6kg và mỏng 1.9cm thì em nó rất tiện lợi cho việc mang đi học, đây cũng là sự lựa chọn tuyệt vời dành cho những người làm những tác vụ đơn giản hàng ngày.​

unnamed-png.17606

ASUS X415EA có hành trình phím sâu, độ nảy tốt gõ rất sướng tay. Tuy nhiên keycaps hơi nhỏ một chút. Tiếc một chút nữa là em này không có đèn bàn phím mà sinh viên chúng mình cũng hay chạy deadline đêm lắm cơ. Trackpad của em này cũng được tích hợp vân tay mở khóa nên rất yên tâm về độ bảo mật.​

unnamed-1-png.17607

Cạnh trái của em này có cổng sạc, cổng USB Type-C 3.2 Gen 1, cổng HDMI và USB Type-A 3.2 Gen 1. Phía đối diện là cổng USB Type-A 2.0, giắc tai nghe/mic 3.5mm. Màn hình 14 inch độ phân giải FHD tỉ lệ 16:9 đảm bảo đáp ứng nhu cầu xem phim “bồi bổ con mắt” sau ngày dài căng thẳng học hành của bạn.​

unnamed-2-png.17609

ASUS X415EA có 2 phiên bản là Core i3 1115G4, 8GB RAM và 256GB SSD và Core i5 1135G7, Core i7 1165G7. Mình có chơi thử LMHT trên em này thì thực ra vẫn chơi được, tuy nhiên trải nghiệm sẽ không thể thích bằng các em máy gaming rồi. Đối với các bạn sinh viên thường làm các tác vụ nhẹ thì em này khá phù hợp với tầm giá chỉ khoảng 7.000.000 VND.​

ZENBOOK 14 Q409ZA

Chiếc laptop này có màu xanh dương đậm nhìn khá sang trọng và lạ mắt. Bản lề Ergo lift cho phép người dùng gập mở 180 độ. Em laptop này có cân nặng 1.38kg và dày 16.9mm cực kỳ nhỏ gọn và thanh thoát.​

3-png.17610

Màn hình 14 inch với 4 miền cực mỏng càng tăng thêm nét hiện đại cho Zenbook 14 Q409ZA. Em laptop này được trang bị màn hình OLED độ phân giải 2.8K, độ bao phủ màu 100% DCI-P3, tần số quét 90Hz, độ sáng lên tới 400 nits, đạt được những chứng chỉ khắt khe về màu sắc như VESA và Pantone khiến hình ảnh cực kỳ chính xác và “đã” mắt.​

4-png.17611

Bàn phím của Zenbook 14 Q409ZA được căn chỉnh layout tiêu chuẩn, đồng đều nhau, hành trình phím 1,4mm khá sâu khiến cho các bạn có thể gõ phím nhiều giờ mà không bị mỏi cổ tay. Touchpad có tích hợp bàn phím số và điều này sẽ rất tiện cho những bạn nào thường xuyên phải làm việc với các con số. Zenbook 14 Q409ZA sở hữu chip Intel Core i5-1240P thế hệ thứ 12 phát huy cực kỳ tốt hiệu suất của nó - một chiếc laptop chuyên soạn thảo văn bản. Với mức giá khoảng 16.000.000 VND mình nghĩ những bạn nào thích chơi game nhẹ và thực hiện các tác vụ văn phòng cơ bản thì vẫn rất hợp lý nha.​

VIVOBOOK 14X OLED A1403

Nhắc đến laptop dành cho sinh viên thì không thể không nhắc tới em Vivobook 14X OLED A1403. Em laptop này sở hữu màn hình đẹp nhất phân khúc. Trong phân khúc giá tầm trung này, những laptop khác thường chỉ dừng lại ở tấm nền IPS, độ phân giải FHD, độ phủ màu 45% NTSC, độ sáng khoảng 200-300 nits. Trong khi đó Vivobook 14X OLED A1403 được trang bị tấm nền OLED thế hệ mới nhất với độ phân giải 2.8K (lớn gấp 3 lần FHD) và có tỉ lệ vàng 16:10, độ phủ màu 100% DCI-P3, độ chính xác màu cao và được chứng nhận bởi Pantone. Khi xem phim, mình thấy các tone màu sáng như cam, đỏ được thể hiện rất rực rỡ.​

7-png.17612

ASUS Vivobook 14X OLED được trang bị chip Intel Core i5-12500H đầy mạnh mẽ. Thấy ngờ ngợ điều gì đúng không nào? Đúng vậy, đây là con chip thường được thấy trong các laptop gaming mọi người ạ. Trong khi những đối thủ trong cùng phân khúc giá chỉ sử dụng vi xử lý Intel Core thế hệ 12 dòng U-Series (TDP 15W) hoặc P-Series (TDP 28W) thì ASUS chơi hẳn i5-12500H (TDP 45W).​

6-png.17613

Trong phân khúc tầm trung, trong khi các đối thủ sử dụng pin dao động ở mức 50Whrs thì em này được trang bị pin lên tới 70Whrs. Khi bật sáng hết màn hình và làm các tác vụ hàng ngày thì em nó sẽ sử dụng được trong khoảng 4 tiếng. Hơn thế nữa, em này có bàn phím khử khuẩn hơi bị “xịn”. Hiện tại em này đang được bán với giá khoảng 19.000.000 VND.​

ZENBOOK 14 OLED UX3402

Em này được đánh giá là laptop mỏng nhẹ khi toàn bộ máy được làm từ nhôm với cân nặng chỉ khoảng 1.4kg nhưng vẫn có độ bền tiêu chuẩn quân đội. Có thể nói màn hình OLED HDR nâng cấp 2.8K là một trong những điểm sáng nhất của chiếc laptop này. Màn hình 14 inch với tỉ lệ 16:10, độ phủ màu 100% DCI-P3 cùng độ sáng 550 nits của chiếc laptop Zenbook 14 OLED này chắc chắn sẽ không để các anh em thất vọng. Touchpad kết hợp với numberpad rất phù hợp với những bạn sinh viên hay phải làm việc nhiều với các con số.​

zentalk-laptop-asus-zenbook-14-oled-ux3402-thiet-ke-jpg.17614

Em này sở hữu chip Intel Core thế hệ thứ 12 đạt chuẩn Intel Evo: bao gồm 4 nhân hiệu năng cao và 8 nhân tiết kiệm điện giúp người dùng có thể xử lý nhiều tác vụ hơn, đa nhiệm hơn. Chơi chứng khoán không lo giật lag đâu nhé mọi người!​

Zenbook 14 OLED UX3402 được trang bị pin 75Wh. Khi sử dụng với các tác vụ văn phòng, lướt web, nghe nhạc,... mọi người có thể sử dụng chiếc laptop này lên tới 6 giờ đồng hồ. Bên cạnh đó thì cổng kết nối cũng được ASUS trang bị đầy đủ như cổng HDMI, 2 cổng Thunderbolt 4, khe thẻ micro SD,... Hiện tại em này đang được bán với mức giá khoảng 23.000.000 VND.​

TUF DASH F15 2022

TUF Dash F15 vẫn giữ được nét đậm chất gaming nhưng nhẹ hơn, mỏng hơn, tinh tế hơn. Logo TUF ở mặt A được thiết kế nhỏ gọn ở góc trái. Cạnh màn hình của TUF Dash F15 tương đối mỏng, thế mà vẫn được trang bị cả webcam và mic nữa đó. Theo mình biết thì ngày trước các máy gaming của ASUS không có webcam đâu í thế nên mình thấy chiếc laptop này có webcam thì rất là tiện.​

unnamed-3-png.17615

TUF Dash F15 sở hữu màn hình 15.6 inch với tần số quét 144Hz. Màn hình của em này thì phù hợp với những công việc không đòi hỏi khắt khe về màu sắc vì nó chỉ có độ phủ màu sRGB là 67% kèm theo độ phủ Adobe RGB là 50%, độ chính xác màu Delta E cũng chỉ ở mức 2. Thế nhưng em này được trang bị MUX Switch để khi bật lên thì card rời sẽ vừa render hình ảnh vừa xuất lên màn hình thế nên sẽ không còn hiện tượng nghẽn cổ chai.​

unnamed-1-1-png.17616

Phím của em này gõ nhẹ, phản hồi nhanh. Touchpad thì được thiết kế khá lớn, lướt mượt. Tay mình không bao giờ bị chảy mồ hôi thì dùng touchpad không được phủ nhám này vẫn tốt nhưng bạn mình bị chảy mồ hôi thì dùng sẽ bị rít. Bên phải chiếc laptop có duy nhất cổng USB 3.2 Gen 2 Type A, còn bên trái là cổng nguồn, LAN, HDMI, 1 cổng thunderbolt 4, 1 cổng usb-c và jack cắm tai nghe 3.5mm 2 trong 1.​

unnamed-5-png.17617

Em TUF Dash F15 này có 2 option CPU, 1 là Intel Core i5 và 1 là Intel Core i7. Em mình đang sở hữu là Intel Core i5-12450H thế hệ thứ 12 bổ sung thêm 4 nhân E-cores và GPU RTX 350 4G GDDR6, RAM DDR5 8GB. Với thông số kỹ thuật này thì mình hoàn toàn hài lòng với khả năng render video của em ấy. Với giá khoảng 24.000.000 VND thì mình thấy em laptop này rất xứng đáng cho các bạn sinh viên cần làm các tác vụ hơi nặng hoặc thích chơi game.​

Hiện đang có chương trình Voice Up dành cho các khách hàng mua laptop ASUS, mọi người mua máy đừng quên tham gia nha.​

Trên đây là phần tổng hợp của mình. Anh em nào có ý kiến hay góp ý thì hãy để lại ở phần bình luận giúp mình nhé! Cảm ơn mọi người.​

Nhật Mai
Nguồn hình: sưu tầm

Last edited:

Facebook Comment