Sửa lỗi mất tiếng trên UX333, UX433, UX533 khi cài đặt lại Windows

2/6/18
185
160
43
02/01/2019 - Hầu hết các sản phẩm máy tính xách tay hiện nay của ASUS được trang bị hệ điều hành Windows 10 bản quyền từ Microsoft & được cài đặt driver theo máy ngay từ khi xuất xưởng. Điều này sẽ giúp cho các bạn tiết kiệm nhiều thời gian và chi phí trong khâu cài đặt, có thể yên tâm sử dụng được sản phẩm ngay từ khi lúc sở hữu máy. Nhưng đối với những trường hợp như nâng cấp hệ điều hành lên Windows 10 Pro, thay hoặc nâng cấp ổ cứng thì việc các phải tự tay cài đặt lại hệ điều hành Windows là điều không tránh khỏi.

no-audio-output-device-is-installed-1-png.5543

Tại sao máy của tôi lại bị mất tiếng khi tự tay cài đặt lại hệ điều hành?

Windows 10 Build 1803 & 1809 ở thời điểm hiện tại sẽ không tự động cập nhật một số Driver trên các sản phẩm dòng UX333, UX433, UX533 do driver Intel Display Audio / Realtek Audio hiện tại chưa có được cập nhật trong thư viện Windows Updates của Microsoft. Điều này sẽ khiến cho các sản phẩm trên bị mất tiếng.
Các bạn có thể ra trung tâm bảo hành chính hãng của ASUS để được hỗ trợ đặt lại hệ điều hành Windows gốc (Lưu ý là Trung tâm sẽ tính phí dịch vụ khi bạn có yêu cầu cài đặt lại hệ điều hành gốc lên ổ cứng mới không đi kèm máy).

Phương án xử lý

• Truy cập Website: https://www.asus.com/vn/support/ Tìm tên sản phẩm mà bạn đang sử dụng (VD: UX533FD)
  • Chọn thẻ "Trình điều khiển thiết bị và các công cụ", lựa chọn hệ điều hành Windows 10 - 64 bit.
  • Tải xuống và cài đặt lần lượt các phần mềm theo thứ tự sau:
  1. Intel Graphics Driver (igfx.exe)
  2. Nvidia Graphics Driver
  3. Intel Management Engine Interface
  4. Intel Serial IO controller driver
  5. Intel iSST
  6. Intel INF Update Driver (Chipset)
  7. Realtek Audio Driver (Audio) (chạy File InstallPackage_manual ở quyền Admin)
  8. ICEsound (Utilities)

• Một số phần mềm sẽ có file cài đặt ở dạng Exe, và một số sẽ ở dạng đuôi .bat với cụm từ Install ở trong, với hai loại tệp này các bạn chuột phải chạy với quyền quản trị Administrator, ấn Enter hoặc click next để phần mềm đó được cài đặt.
  • Sau khi cài đặt tất cả các phần mềm trên các bạn khởi động lại máy để hoàn tất quá trình.
Chúc các bạn thành công!

Last edited:

ZENNY

Zen Master
19/12/17
929
371
63
có dẫn link tải luôn là ngon :3

19/2/19
2
0
1
31
mình cài hết driver tải trên trang Asus suport rồi mà con zenbook ux433 vẫn k có tiếng. một số driver file cài đặt là setup.cmd thì chạy kiểu gì nhỉ

1. Nguyễn Hoàng Linh TIME
    bác chuột phải run as administrator là được ạ, bác chạy thử lại cho em cái Realtek Audio Driver, tệp InstallPackage_manual nhé :D
  2. phucnv03 TIME
    vẫn k dc bác à. e chạy realtek Audio Driver rồi mà xong vào kiểm tra vẫn k thấy có bác à. hic
25/2/19
4
1
3
29
Cái này mình cá luôn cài theo thứ tự trên bài viết chỉ hên mới được thôi. Còn vấn đề thực sự nó nằm ở việc bộ driver download về trên support ASUS có vấn đề, nó bị sai HWID làm cho Windows lấy lộn driver nên không phát tiếng được. Chỉ cần vô Device manager, update lại path driver đúng là phát tiếng ầm ầm liền

Facebook Comment