SỬA LỖI CHỚP MÀN HÌNH KHI DÙNG TRÌNH DUYỆT

Vũ Hoàng

Zen Master
22/4/20
206
108
43
23
Chào các bạn, gần đây mình thấy các bạn thường hay gặp các lỗi về vấn đề hiển thị, vấn đề màn hình hay bị chớp tắt khi sử dụng 1 số trình duyệt như chrome, cốc cốc, edge chromium,... Thì nay mình gửi đến cho các bạn cách khắc phục lỗi cho vấn đề này nha. Các bạn chỉ cần vào cài đặt của trình duyệt và tắt chế độ tăng tốc phần cứng đi nha. Và dưới đây mình sẽ hướng dẫn chi tiết cho 1 số trình duyệt phổ biến nha.

EDGE CHROMIUM

Edge chromium là trình duyệt edge của Microsoft được Microsoft nâng cấp trên nhân chromium. Và hiện nay mình dùng luôn trình duyệt này thay thế cho Chrome (mình có dùng chrome song song vì trong 1 vài lúc edge vẫn còn bị lỗi), mình thấy edge Chromium tối ưu phần cứng và ít hao hụt tài nguyên. Để sửa lỗi này, đầu tiên bạn click dấu 3 chấm góc phải trên.
inkedscreenshot-34-min_li-jpg.10465
Chọn cài đặt (setting).
screenshot-35-min-jpg.10466
Chọn chọn mục hệ thống (system) ở list cài đặt (settings) bên tay trái, bạn gạt công tắt "sử dụng chế độ tăng tốc phần cứng khi khả dụng" ("use hardware acceleration when available") thành off là được nha.
inkedscreenshot-37-min_li-jpg.10464
Khởi động lại trình duyệt và sử dụng.

GOOGLE CHROME

Google chrome là trình duyệt phổ biến nhất trên thế giới vì tốc độ kết nối, dễ sử dụng, nguồn dữ liệu khổng lồ. Để sửa vấn đề này, bạn click chọn dấu 3 chấm ở góc phải trên.
inkedscreenshot-38-min_li-jpg.10467
Chọn cài đặt (setting).
screenshot-39-min-jpg.10468
Chọn nâng cao (advanced).
inkedscreenshot-40-min_li-jpg.10469
Chọn hệ thống (system).
inkedscreenshot-41-min_li-jpg.10470
Gạt công tắt "sử dụng chế độ tăng tốc phần cứng khi khả dụng" ("use hardware acceleration when available").
inkedscreenshot-42-min_li-jpg.10471

Khởi động lại trình duyệt và sử dụng.

CỐC CỐC

Cốc cốc là trình duyệt Việt được dựa trên nhân Chomium, có khá nhiều tính năng hay và vô cùng hữu dụng. Để sửa lỗi chớp nháy khi sử dụng trình duyệt, bạn click chọn vào ô "cốc cốc" màu xanh ở góc phải trên và chọn cài đặt (setting).
screenshot-29-min-jpg.10472
Chọn nâng cao (advanced).
inkedscreenshot-30-min_li-jpg.10473
Chọn hệ thống (system).
inkedscreenshot-31-min_li-jpg.10474
Gạt công tắt "sử dụng chế độ tăng tốc phần cứng khi khả dụng" ("use hardware acceleration when available").
inkedscreenshot-32-min_li-jpg.10475

Khởi động lại trình duyệt và trải nghiệm.

Những trình duyệt khác như opera, firefox các bạn cũng làm tương tự, chỉ khác vị trí của các phím tắt.
Mình mong bài viết sẽ giúp các bạn có trải nghiệm tốt hơn với sản phẩm mình sở hữu nha

Last edited:

Facebook Comment