Sự thay đổi của ROG Strix G15 (2022) so với phiên bản tiền nhiệm

Nhật Mai Đoàn Nhật Mai Đoàn
Từ khi Strix G15 ra mắt phiên bản 2022 mình thấy em nó vẫn chưa hết hot mặc dù bây giờ cũng gần sang năm mới đến nơi rồi. Cũng phải thôi, một chiếc laptop gaming có cấu hình mạnh mẽ lại có thiết kế nhỏ gọn độc đáo thì gamer nào mà không “ưng” cho được nhỉ? Dưới đây là một vài so sánh của mình về ROG Strix G15 phiên bản 2021 và 2022.

THIẾT KẾ

Nhìn chung thiết kế của em ROG Strix G15 này qua năm tháng thì không có sự thay đổi gì đáng kể, vẫn mang trong mình trọng lượng và thiết kế tối ưu nhưng vẫn đậm chất gaming. Để ý kĩ thì ở phần mặt A chúng ta sẽ có chữ G ở phía góc máy trông khá là hay. Phần logo có sự thay đổi khá lớn khi nó được thiết kế sáng phần viền, nhìn sang hơn nhiều so với phiên bản 2021 (sáng cả logo).​

unnamed-png.17690
ROG Strix G15 2021 khi phát sáng sẽ sáng cả logo

unnamed-1-png.17691

ROG Strix 2022 khi phát sáng sẽ chỉ sáng ở viền tạo nên vẻ sang trọng, đặc biệt hơn

ROG Strix G15 2021 để lại ấn tượng cho mình với phần tản nhiệt gọn gàng còn phiên bản 2022 thì cũng để lại ấn tượng cho mình đấy nhưng mà là ấn tượng về sự “lạc quẻ”. Có lẽ đây là ý kiến cá nhân của mình thôi chứ tản nhiệt của 2 em này đều sử dụng rất tốt, tiếng ồn nhỏ. Mặt lưng kết hợp đồng thời với keo tản nhiệt cũng giúp cho CPU của máy vận hành ở mức nhiệt thấp hơn, tạo nên hiệu năng mạnh mẽ và bền bỉ hơn để xử lý các tác vụ nặng.​

unnamed-2-png.17692
ROG Strix G15 2021 có thiết kế tản nhiệt gọn gàng

unnamed-3-png.17693
ROG Strix G15 2022 có phần tản nhiệt họa tiết gravity

Cả 2 phiên bản đều được trang bị đèn led RGB giống như hầu hết các mẫu gaming của ASUS. Ngoài ra, phần Bezel Glow của máy cũng được trang bị đèn LED RGB, chúng sẽ đồng bộ màu sắc với phần đèn LED trên bàn phím và có đổi màu ngay khi bắn súng trong một vài tựa game đó. Một điều mình cũng rất thích ở em ROG Strix G15 đó là ở cả 2 phiên bản thì em ấy đều có bản lề rất chắc chắn và cứng cáp.​

unnamed-4-png.17694
ROG Strix G15 2021 và 2022 đều được trang bị đèn LED RGB ấn tượng

Bàn phím của ROG Strix G15 (2022) vẫn được trang bị bộ bàn phím giống với phiên bản năm ngoái và cũng bị cắt giảm đi phần phím số riêng biệt. Bên cạnh đó thì cụm phím mũi tên mình thấy hơi bé, dùng có đôi chút khó khăn. Về phần trackpad phủ kính thì mình thấy không có gì để chê cả, rất mượt và rộng rãi.​

unnamed-5-png.17695
ROG Strix G15 2022 có thiết kế ấn tượng

CẤU HÌNH

Chiếc ROG Strix G15 mình có phiên bản 2022 được trang bị CPU Ryzen 7 - 6800H cùng card đồ họa RTX 3050, RAM 8GB DDR5, SSD lên tới 512GB và được đánh giá là mạnh mẽ hơn so với phiên bản năm ngoái (ASUS ROG Strix G15 2021 chỉ được trang bị Ryzen 7 5800H).​

ROG Strix G15 (2022) còn được trang bị Mux Switch chơi game esports thì siêu mượt. Tuy nhiên mình thấy nếu có điều kiện thì anh em nên nâng cấp RAM nhé thì khi đó hiệu năng chơi game cứ phải gọi là vô tư luôn đấy. Khi chơi các tựa game nặng đô một chút hoặc thực hiện các tác vụ nặng thì mình thấy tốc độ phản hồi và truyền tải dữ liệu của em nó cũng nhanh.​

unnamed-6-png.17696
ROG Strix G15 2022 được trang bị Mux Switch

Tản nhiệt của em ROG Strix G15 (2021) đã tốt rồi mà phiên bản 2022 còn được đánh giá cao hơn nữa. Quạt của em này êm, dày, đây là tản nhiệt rất tốt trong phân khúc laptop giá 27-30 triệu đồng.​

Nhìn chung thì mình thấy ROG Strix G15 (2022) không có sự thay đổi quá lớn so với phiên bản tiền nhiệm, có chăng sự thay đổi lớn nhất là về logo, cấu hình khủng hơn và có Mux Switch. Tuy nhiên với phân khúc giá này thì ROG Strix G15 cũng là một chiếc laptop cực kỳ đáng tiền, từ thiết kế tối giản nhưng vẫn đậm chất gaming, hiệu năng khủng, bàn phím hành trình sâu, màn hình hiển thị tốt,... Vậy còn ý kiến của anh em thì sao? Hãy cho mình biết ở dưới phần bình luận nhé!​

Hiện tại ASUS đang có chương trình Voice Up dành cho các khách hàng mua hàng. Mọi người nhớ tham gia để nhận nhiều ưu đãi nhé!

Nhật Mai
Nguồn hình: Laptop AZ

Last edited by a moderator:

Facebook Comment