Rủ anh em dùng VK mail (cùng cty với Telegram)

24/7/17
119
31
28
Trước đây mình có mở thử tài khoản trên mạng xã hội VK.com của bọn Nga ngố. Tuy nhiên mình chẳng mấy khi vào vì đa số là người Nga dùng nhiều. Tuy nhiên gần đây mình có nhận thư mời tạo VK mail và đã có app trên IOS lẫn Android. Phần do tò mò thích vọc, phần là mình biết nếu mình đăng ký sớm thì mình sẽ được chọn tên mình muốn dùng mà không phải thêm số hay những ký tự đặc biệt. Thế là mình tạo thôi. Điểm mình thích ở Vkmail là giao diện đơn giản, font chữ đẹp sạch và không có quảng cáo. Điều đương nhiên là nó không có tích hợp nhiều tiện ích như calendar, Note hay telegram chat vào nên chưa thể gọi là ngon lành so với Google hay Yahoo mail. Nhưng quan trọng là dễ nhìn và không quảng cáo. Vẫn có thể tích hộp nhiều hộp thư khác vào VKmail

Mình có cố tìm hiểu xem VKmail cho dung lượng lưu trữ email bao nhiêu thì vẫn chưa tìm được thông tin nào công bố. Tuy nhiên mình có dùng MXH VK thì thấy Nga ngố khá là hào phóng khi chả có giới hạn file upload dùng đó là file phim 4GB cũng up được hết và nó cũng không bóp hay compress file của bạn. Nó chỉ giới hạn duy nhất là ở trang post bài thì media file nó giới hạn số lượng là 10 file ảnh hoặc video. Nên mình cũng hy vọng email nó cũng ngon như vậy là được.

Ngoài ra 1 số key feature của VK mail được liệt kê bên dưới

Trong các feature trên thì mình có thử gửi 1 file lên 2GB thì thấy báo lỗi, nhưng file tầm 1 GB thì vẫn gửi đi được. Tuy nhiên phải mất thời gian up file. Đối với cho cả Yahoo mail và Gmail thì khi bạn nhận được thì nó sẽ hiển thị là 1 link liên kết với tài khoản cloud còn đối với VK mail thì bạn sẽ nhận luôn 1 file trọn vẹn mà không phải click vào link liên kết để về tài khoản cloud nào đó mà down về.

Về Link liên kế thì mình có nghiên cứu thì đó là 1 tài khoản cloud mặc định 8GB cho bạn gửi những file dung lượng lớn trên đó. Tuy nhiên mình cũng không biết nó có phải là giới hạn mặc định lưu trữ của VKmail hay không.

Về push mail thì mình thấy VKmail push email rất nhanh không có độ trễ gần như ấn send thì ngay lập tức kiểm tra Gmail hay Yahoo mail là thấy nhận được liền. Ngoài ra có chế độ recall lại email trong 10s tức là khi mình đã gửi email mà lỡ phát hiện ra sai xót gì thì mình có thể recall lại email đó miễn là trong 10s. Theo mình hiểu là mình nhấn nút send nó chưa gửi liền đâu mà nó sẽ giữ email treo trên server trong 10s để mình có thể recall nếu muốn.

Sau đây là những trải nghiệm của mình
Điểm Ngon:
  • Giao Diện sạch, đơn giản
  • font chữ đẹp
  • Không có quảng cáo
  • Push email nhanh
Điểm chưa ngon:

• Chưa có tích hợp calendar, Note…vv
  • Phải có tài khoản MXH VK thì mới tạo được tài khoản email
Hy vọng sau này nếu tích họp telegram chat nữa thì sẽ ngon lành cành đào hơn. Anh cũng nên tạo tài khoản trên VK.com Mạng Xã hội của Nga Ngố cũng vui lắm

P/s Mình có giật tít là cùng cty của telegram nhưng thực tế thì là độc lập hoàn toàn nhé. Trước khi phát tiễn Telegram thì nhà sáng lập Telegram có tham gia phát triễn MXH VK. Tuy nhiên sau đó thì đã rời khỏi dự án và đi phát triễn Telegram. Còn VK mail là một phần của MXH VK là thuộc cty Mail.ru

1635923280036-png.14555

Facebook Comment