Review 1 tháng trôi qua cực KHỦNG BỐ cùng ASUS ROG Strix SCAR 18

Ngân Phạm Ngân Phạm
Tháng 2 vừa qua, ASUS ROG (Republic Of Gamers) đã cho ra mắt chiếc laptop gaming sở hữu CPU và GPU mạnh nhất thế giới cùng thiết kế bắt mắt nhất trong các dòng laptop gaming của ROG. Nhân dịp vừa thành công một team project, mình tậu luôn con ASUS ROG Strix SCAR 18 này sau 1 tháng ra mắt. Đến giờ cũng được 1 tháng ASUS ROG Strix SCAR 18 đồng hành cùng mình với project mới cùng 7749 hoạt động thường ngày của mình. Chung quy trải nghiệm đều là khủng bố đối với mình. Vậy ASUS ROG Strix SCAR 18 đã khủng bố mình những việc gì?
Khủng bố thời gian làm việc
1682409122012-png.18428
Vì tính chất công việc và nhu cầu sử dụng để giải trí chơi game cấu hình cao nên khi con ASUS ROG Strix SCAR 18 vừa ra mắt, mình đã tia em này. Nhưng cũng phải chờ 1 tháng để xem các “rì viu ơ” trên “du túp” bóc seal em này trước xem như thế nào. Tai nghe không đã bằng mắt thấy và trải nghiệm mới thấy nó đỉnh cỡ nào. Với CPU Intel Core i9-13980HX Processor bao gồm 24 nhân32 luồng xử lý kết hợp cùng GPU NVIDIA GeForce RTX 4090 có điện năng tiêu thụ lên đến 175W, mình bị khủng bố năng suất làm việc luôn anh em. Giang hồ đồn thổi con ASUS ROG Strix SCAR 18 mang hiệu năng có thể vừa tầm với một chiếc PC mình không tin lắm đến khi làm việc với ASUS ROG Strix SCAR 18. Nhờ sở hữu hiệu năng mạnh nhất thế giới cho đến thời điểm hiện tại, thời gian làm việc của mình trên Premiere và Photoshop được giảm đáng kể. Render video bằng laptop không tốn thời gian như trước. Thao tác trên file Photoshop khá trơn tru dù file có dung lượng nặng. Nhờ vậy mà thời gian làm việc trên phần mềm đó không mất đến cả ngày của mình như laptop trước đây của mình.
1682409122045-png.18425
Theo như mình tìm hiểu thì chip Intel i9 13980HX được cài đặt trong con ASUS ROG Strix SCAR 18 là con chip giới hạn. So với chip Intel i9 12950HX và Intel i9 12900H thì kết quả CINEBENCH R23 của Intel i9 13980HX cho số điểm 31156 hơn số điểm con Intel i9 12950HX khoảng tầm 10 000 điểm và gần gấp đôi con Intel i9 12900H. Đó là cách mà con ASUS ROG Strix SCAR 18 nó khủng bố thời gian làm việc của mình =))))).
1682409122104-png.18426
Khủng bố các thể loại game cấu hình cao
1682409122173-png.18427
Nói nãy giờ về hiệu năng với tác vụ nặng giờ mình vào chức năng chính của con laptop gaming ASUS ROG Strix SCAR 18 đứng top thế giới nè. Nhìn con điểm 13 539 trong bài test 3DMARK thì anh em có thể đoán được các loại game khác ASUS ROG Strix SCAR 18 cân dễ dàng như thế nào rồi ha? Một điểm sáng ở ASUS ROG Strix SCAR 18 này là màn hình 16:10độ phân giải 2K. Đặc biệt là tần số quét của con ASUS ROG Strix SCAR 18 cực nhanh lên đến 240Hztốc độ phản hồi chỉ 3ms giúp tăng trải nghiệm game của mình lên một tầm cao mới. Điểm này so với người tiền nhiệm ASUS ROG Strix SCAR 15 2022như nhau. Nhưng sự khác biệt ở đây là CPU của ASUS ROG Strix SCAR 18 mạnh hơn hẳn nên chơi sẽ có cảm giác mượt hơn.
1682409122318-png.18429
Nhờ hệ thống tản nhiệt thông minh được trang bị bao quanh thân máy kết hợp công nghệ MUX Switch và NVIDIA Advanced Optimus giúp quá trình tản nhiệt khi chơi các thể loại game cấu hình mạnh được cải thiện tốt hơn. Điểm đặc biệt ở sự kết hợp công nghệ MUX Switch và NVIDIA Advanced Optimus là hệ thống có thể tự động tối ưu hiệu năng khi chơi game hay cắm sạc hoặc cần tiết kiệm pin bằng cách điều chỉnh luồng xuất hình từ iGPU hoặc GPU rời lên màn hình, mà không cần sự can thiệp trực tiếp của người dùng. Bộ nhớ RAM 64GB DDR5 cùng ổ lưu trữ 2TB M.2 NVMe PCIe 4.0 SSD là cánh tay đắc lực giúp các game mình chơi được khởi chạy mượt mà hơn. Như vậy thì thể loại game nào mà ASUS ROG Strix SCAR 18 không cân được đúng không anh em?
1682409122467-png.18432
Trên đây là một vài thể loại game mình đã test qua với con ASUS ROG Strix SCAR 18 cho anh em tham khảo. Nhìn chung trải nghiệm đồ họa trong game khá đẹp mắt. Setting cấu hình đều là 2K và Max - Ultra setting để có trải nghiệm tốt nhất khi chơi game cho mình. Với con game Horizon cấu hình kén máy, ASUS ROG Strix SCAR 18 đều cân được với mức FPS 150không dưới 120 trong khoảng thời gian 2 tiếng mình trải nghiệm mà vẫn không giật lag. Vậy thì đến các game khác như Cyberpunk 2077, Battlefield V hay Control thì đều quá dễ dàng với ASUS ROG Strix SCAR 18. Đến vậy thì có thể gọi là bị khủng bố trải nghiệm chơi game cấu hình cao cho con ASUS ROG Strix SCAR 18 không cả nhà?
Khủng bố về hệ thống tản nhiệt thông minh bao quanh máy
1682409122594-png.18431
Cái điểm này mình phải nói riêng thêm xíu vì khá ấn tượng. Dòng ASUS ROG Strix SCAR 18 2023 đã được cải tiến rất nhiều. Anh em fan “guột” nhà ASUS ROG cũng đã quá quen với hệ thống tản nhiệt thông minh Intelligent Cooling của ASUS rồi đúng không? Đáng chú ý hơn với phiên bản ASUS ROG Strix SCAR 18 2023 thì hệ thống tản nhiệt thông minh còn được nâng cấp hơn. Nhờ vào công nghệ tản nhiệt 3 quạthệ thống khe thoát nhiệt bao quanh thân máy, Intelligent Cooling giúp tối ưu hiệu quả di chuyển luồng khí và tăng diện tích tiếp xúc với các lá tản nhiệt lên đến 92.23% so với người tiền nhiệm 2022.
1682409122748-png.18430
Cá nhân mình khá thích điểm nâng cấp này của dòng laptop gaming nhà ROG. Ngoài ra, Intelligent Cooling còn được kết hợp với keo tản nhiệt Kim loại lỏng thế hệ mới Conductonaut Extreme của Thermal Grizzly trên cả CPU và GPU cùng hệ thống tản nhiệt 7 ống đồng, nhờ vậy mà ASUS ROG Strix SCAR 18 2023 có khả năng đẩy hiệu năng lên mức cao nhất từ trước tới nay. Vì có thể tùy chỉnh số lượng cánh quạt quay, nếu không thực hiện các tác vụ nặng hay chơi game thì anh em không nên để nhiều cánh quạt hoạt động. Như vậy, sẽ giảm bớt tiếng ồn làm anh em mất tập trung.
TỔNG KẾT
Nhiêu đó là những trải nghiệm bị ASUS ROG Strix SCAR 18 2023 khủng bố trong 1 tháng vừa qua. Mình muốn trải lòng những trải nghiệm mình thích từ con ASUS ROG Strix SCAR 18 2023 này thôi. Những yếu tố khác như cổng kết nối hay bề ngoài thì mình thấy cũng bình thường nên sẽ nhường chỗ cho anh em có thể rì viu sau hehe. Giờ mình off máy bắt đầu làm việc tiếp thôi. Hẹn gặp lại anh em vào các bài review sau.
Kim Ngân

Last edited:

Facebook Comment