Quản lý việc học, công việc hiệu quả với một Tân sinh viên

Phương Trang Phương Trang
Một năm học mới nữa đã bắt đầu. Năm học này khá là cam go với các bạn Tân sinh viên 2k3 khi các bạn không thể tới tận trường để đi học mà phải học qua Online. Từ đó, sẽ có rất nhiều vấn đề sẽ bị phát sinh mà chỉ khi làm sinh viên mới được “nếm mùi” như thời khóa biểu lúc sáng lúc trưa, thầy cô giao bài và hẹn Deadline và ty tỷ các tài liệu bạn cần phải lưu ý để học tốt môn học/ ngành học của mình.

Bài viết sau đây sẽ giúp các bạn Tân sinh viên có một kế hoạch học Online tốt hơn đó. Thậm chí khi học Offline thì những cách này cũng không hề vô dụng đâu nha.

Bộ ứng dụng Google Drive

Đây là công cụ Online giúp bạn lưu trữ các tài liệu học tập của mình một cách tốt nhất. Các tài liệu liên quan đến mỗi môn học bạn có thể dễ dàng để vào một file riêng. Bạn sẽ có tận 15GB miễn phí để lưu trữ các file học tập của mình

Một lời khuyên nhỏ cho bạn là, tùy vào mỗi trường sẽ cấp cho sinh viên một tài khoản email của trường, bạn nên dùng Email đó để đăng nhập vào Google Drive nhé

Vậy trong Google Drive còn có gì nữa? Trong Google Drive còn có Google Docs, Google Sheet và Google Slide sẽ vô cùng có ích cho các buổi học online của bạn
  • Google Docs: là công cụ xử lý văn bản trực tuyến giống như Microsoft Words, đương nhiên rằng nó sẽ không có đầy đủ các chức năng nhưng Words trên máy. Nhưng bạn có thể sử dụng Google Docs như một công cụ “mì ăn liền” để làm các bài tập nhóm, vì nó có thể share cho bạn cùng nhóm vào làm bài trong cùng một thời điểm

• Google Sheet: giống với Google Docs, nó cũng là một công cụ bảng tính trực tuyến như Excel trên máy tính của bạn. Cũng như người anh em của nó, bạn có thể share cho bạn cùng nhóm vào làm bài trong cùng một thời điểm

• Google Slides: một ứng dụng trình chiếu trực tuyến tương tự như Microsoft PowerPoint. Và bạn có thể dùng nó để làm bài thuyết trình cùng nhóm của mình và trình chiếu qua ứng dụng học Online mà không cần dùng Powerpoint để làm

Ngoài ra, Google còn rất nhiều công cụ khác như Google Biểu mẫu, Google site, Google My maps… rất hữu ích

Dropbox

Đây là công cụ lưu trữ khá giống với OneDrive, nó giúp bạn lưu trữ tài liệu, hình ảnh… và nếu bạn có lỡ tay xóa thì vẫn có thể khôi phục lại ban đầu. Khi đăng ký tài khoản miễn phí, bạn sẽ được cung cấp 2GB dữ liệu miễn phí lưu trữ tại dịch vụ này.

Có thêm một điểm khá hay khi bạn có thể Share Dropbox với các bạn cùng nhóm. Ví dụ khi bạn làm xong bài trên Word, bạn không cần phải ném qua Zalo, hay Facebook… để các bạn cùng nhóm tải về. Mà những người bạn đó chỉ cần truy cập vào Dropbox là được, miễn là bạn cùng nhóm của bạn được share quyền

Trello

Đây cũng là một công cụ trực tuyến quản lý công việc/ deadline của bạn một cách hoàn hảo. Bạn cũng có thể chia sẻ nó với các bạn cùng nhóm để cả nhóm, có thể cùng nhau theo dõi những bài tập, deadline cần hoàn thiện. Bạn chỉ cần tạo Việc cần làm và Deadline, sau khi xong thì bạn tick vào để biểu thị rằng việc đó đã xong.

Trello cũng giúp những bạn có “bộ não ăn hơi nhiều bột ngọt” nhớ được những Deadline cần hoàn thiện trước và Deadline cần hoàn thiện sau.

Google Calendar

Là công cụ trực tuyến giúp bạn quản lý lịch học, lịch làm của bản thân bạn. Những gì bạn cần làm vào ngày hôm nào, làm gì và khi nào hoàn thiện, bạn chỉ cần Note vào Google Calendar. Nó sẽ giúp bạn học tập/ làm việc có kế hoạch hơn rất nhiều

Lucidchart

Một ứng dụng trực tuyến giúp bạn học tập tốt hơn. Các buổi học chuyên ngành không khó để tránh khỏi bài quá dài quá dai, làm bạn khá là bối rối khi học bài để thi. Thì Lucidchart sẽ giúp bạn trong các tình huống như thế này.

Bạn có thể dễ dàng tạo một Mindmap trên Lucidchart để học bài dễ dàng hơn với những ý chính có nhiều ý nhỏ, và những ý nhỏ sẽ có những ý nhỏ hơn… Đương nhiên rằng việc học bằng Mindmap sẽ hiệu quả hơn nhiều so với việc học xuông. Đây cũng là cách giúp bạn lên kế hoạch tốt hơn sau này.

Đánh dấu các tài liệu/ trang web quan trọng trên Chrome

Đây là một tips nho nhỏ mình dành cho các bạn Tân sinh viên. Ví dụ như khi các bạn lướt Web và gặp được một trang web khá là hay ho, thường thì các bạn sẽ copy đường links và dán nó vào tin nhắn của bạn trên Messenger. Như thế thì sẽ làm bạn dễ bị “quên lãng” nó đi.

Bạn chỉ cần tick vào ký hiệu ngôi sao ở tay phải bên cạnh dòng địa chỉ URL của trang web đó.
Bạn sẽ có 2 lựa chọn là thêm vào dấu trang hoặc thêm vào danh sách đọc. Với mình thì mình thường sẽ để thường tài liệu quan trọng vào Danh sách đọc, và các tài liệu khác vào Dấu trang.

Canva

Với công cụ này bạn có thể thiết kế Brochure, Poster, Card visit,… với những mẫu có sẵn, font chữ đẹp tích hợp sẵn. Với canva bạn cũng sẽ có rất nhiều mẫu slide thuyết trình “xinh đẹp” bạn cũng có thể dùng nó để làm bài thuyết trình cho nhóm cũng được… Với Canva pro bạn cũng có thể thiết kế một Video ngắn nữa đó. Đương nhiên rằng, việc thiết kế trên Canva cũng chỉ là “mì ăn liền”, nếu bạn muốn chuyên nghiệp hơn bạn có thể lựa chọn Ps, Ai, hay Powerpoint nhé.

Tổng kết

Và đó là toàn bộ những công cụ mình đã và đang sử dụng để giúp quá trình học tập, làm việc của mình hợp lý và có khoa học hơn. Nếu bạn có công cụ nào hay ho, thì có thể Share với mọi người nha <3

Last edited by a moderator:

Facebook Comment