NHỮNG ĐIỀU CẦN LÀM KHI MỚI MUA MÁY

Vũ Hoàng

Zen Master
22/4/20
206
108
43
23
Laptop và PC là những người bạn đồng hành không thể thiếu đối với tất cả mọi người. Ai ai trong thời đại 4.0 này cũng cần laptop, lớn thì làm việc, nhỏ thì học, cả lớn cả nhỏ thì cũng cần giải trí. Thế nhưng 1 vài bạn khi xài máy 1 thời gian thường gặp vấn đề lỗi, đó là vì 1 số sai lầm khi mới mua máy về sử dụng. Và nay mình mang đến cho các bạn những điều nên làm khi vừa tậu 1 em trợ thủ cho bản thân mình nha. Đặt biệt là các mẫu máy của Asus vì Asus hỗ trợ khá tốt cho người dùng, hỗ trợ thế nào thì mình sẽ nói bên dưới nha.

UPDATE WINDOWS

Tại sao mình lại kêu các bạn update windows ? Thứ nhất là bản windows được cài sẵn có thể là bản windows cũ, bạn update lên thì chắc chắn bạn sẽ có tính năng mới, trải nghiệm tốt hơn. Thứ 2, update windows giúp bạn có đủ driver, nghe có vẻ vô lý đúng không, nhưng có lý đấy, có thể nhà sản xuất cài bản windows cho bạn nhưng có thể cài thiếu driver, win 10 hiện nay có khả năng nhận diện máy và tìm driver phù hợp, nên đây là 1 cách để đủ driver nhất. Mà nếu bạn nghĩ là nhà sản xuất họ trang bị đủ driver thì windows update giúp cập nhật driver mới hơn, ổn định hơn. Thứ 3, update windows sẽ giúp khắc phục lỗi và cải thiện windows defender (phần mềm diệt virus có sẵn trong windows, và vô cùng hiệu quả). Các bạn đừng lo ngại rằng windows update sẽ làm máy bạn nặng nề, chậm chạp, các phần cứng hiện giờ đã đủ sức gánh hệ điều hành này, thậm chí đôi khi bạn update windows xong còn thấy mượt mà vì được tối ưu và fix lỗi ấy chứ, cứ cập nhật windows thường xuyên để máy ổn định hơn chứ không chỉ là update 1 lần đầu lúc mua máy nha.
3-png.10399

UPDATE DRIVER VÀ ỨNG DỤNG CẦN THIẾT TỪ TRANG CHỦ/ MY ASUS

Đây chính là sự hỗ trợ tốt từ Asus mà mình nói ngay từ lúc đầu nè. Đúng là windows update đã giúp các bạn update hoặc cài đầy đủ driver, nhưng những mẫu máy có phần mềm chuyên dụng như các dòng gaming có gaming center hoặc armoury crate, các bạn cần phải lên trang chủ để tải về và cài đặt nha. Các bạn lên trang chủ, gõ tìm mẫu máy.
6-png.10400

Sau đó bạn chọn hỗ trợ.
7_li-jpg.10401
Chọn trình điều khiển thiết bị và công cụ, chọn model và hệ điều hành, xong tìm các driver và phần mềm cần cài cho máy
8-png.10402

Để cho các bạn dễ dàng hơn trong việc update thì Asus có ra mắt phần mềm My Asus hỗ trợ rất tốt cho vấn đề cập nhật phần mềm cũng như driver cần thiết cho máy. Ngoài ra My Asus còn hỗ trợ 1 số công cụ như các chế độ sạc để bảo vệ pin, công nghệ true2life, chế độ quạt tản nhiệt,...
unnamed-jpg.10398

GỠ BỎ VÀ CÀI CÁC ỨNG DỤNG CẦN THIẾT

Nếu bạn không thích 1 vài phần mềm có sẵn trong máy, bạn hẵn khoang cài lại windows của máy nha, bạn chỉ cần gỡ phần mềm đó đi là được nha. Vì 1 số bạn cài lại win có thể dẫn tới không thể tìm hoặc cài lại bộ driver của máy, hoặc cài phải win ghost có lỗi, dẫn đến máy gặp trục trặc, xung đột. Bên cạnh việc gỡ ứng dụng không cần thiết thì cài những ứng dụng bạn cần nha.

mình mong bài viết sẽ giúp các bạn có trải nghiệm tốt nhất với máy mình sở hữu nha

Facebook Comment