Những Điểm Đặc Biệt Của Asus ROG Zephyrus M16 (GU603)

Tu Anh Tran Tu Anh Tran
Người ta hay có một quan niệm rằng laptop gaming bình thường sẽ rất nặng và cồng kềnh, cùng với đó là một thiết kế bậm trợn, không bắt mắt. Nhưng hôm nay mình sẽ mang đến cho anh em một con laptop có thể làm thay đổi cái nhìn của anh em về thế giới laptop gaming. Cụ thể chiếc laptop mà mình muốn nhắc đến là Asus ROG Zephyrus M16 (GU603), một chiếc laptop phản biện lại những quan điểm cũ như ở trên mình đã nêu và dưới đây là những điểm đặc biệt gây ấn tượng với mình khi lần đầu tiếp xúc với ROG Zephyrus M16.​
akrales_210824_4725_0020-0-jpg.16959

Thiết kế đẹp dù là chiếc máy gaming: Mỏng, nhẹ dễ dàng mang đi

Thiết kế là thứ làm mình cực kỳ ấn tượng và thích thú khi thấy em nó, một thiết kế mỏng nhẹ đi ngược với những khái niệm xưa cũ của laptop gaming là phải to phải nặng mới đúng là laptop gaming. Bạn có nghĩ một ngày nào đó sẽ có một chiếc laptop gaming với chỉ 1.9kg không? Asus làm luôn chứ không cần nghĩ, anh em có thể suy nghĩ đến một viễn cảnh là đem đi ra một quán cà phê chill chill, view đẹp và đá FIFA haha. Thêm vào đó là thiết kế bản lề có thể mở rộng lên đến 180 độ để anh em có những buổi thảo luận, thuyết trình nhỏ hay có thể thỏa được cái sở thích đứng làm việc như mình. Và có một kiểu thiết kế mà Asus gọi là Prismatic Shine, hiểu đơn giản nó là thiết kế ma trận điểm trên nắp máy được thực hiện bằng quy trình phay CNC chính xác tạo ra 8279 lỗ có khoảng cách chặt chẽ với nhau tạo nên một hiệu ứng thú vị và tô điểm thêm cho sự huyền bí của thiết kế này, mình thì thấy một chữ “ngầu” vì đem ra cà phê chả ai có cái laptop độc lạ như vậy cả.​
screenshot_20220826-114011_youtube-jpg.16960

Màn hình 16 inch trong thân hình 15 inch nhỏ gọn: 165Hz, ROG Neubula Display

Đập vào mắt mình là một chiếc màn hình laptop cực kì lớn lên đến 16 inch nhưng thân máy thì chỉ bằng một con laptop 15 inch mà thôi. Lý do là vì màn hình của nó rất mỏng chiếm tỉ lệ trên thân máy đến tận 94%, nó có màn hình độ phân giải khá cao 2K 165Hz/3ms, thường thì anh em sẽ thấy một chiếc màn hình có độ phân giải cao như 2K hoặc 4K sẽ rất khó tích hợp tần số quét cao nhưng Asus đã làm được trên con ROG Zephyrus M16, vậy là anh em vừa có màn hình độ phân giải cao cộng với một tần số quét bá chái. Ngoài ra, nó sẽ phục vụ tốt cho anh em nào làm về mặt hình ảnh với dải màu 100% DCI-P3 cùng với tỉ lệ màn hình ít wide hơn (phù hợp với làm hình ảnh), thêm vào đó con này còn sở hữu những tiêu chuẩn về màn hình như ROG Nebula Display, Dolby Vision, Pantone Validation. Mình có chơi thử tựa game Fifa Online 4 trên con này thì nhờ tần số quét 165Hz nên trải nghiệm FPS căng cực thật sự haha.​
screenshot_20220826-114709_youtube-jpg.16961

Hiệu năng mạnh mẽ: Intel Core I9 thế hệ mới nhất, RTX 3080Ti phục vụ ngon cho đồ họa

Đúng như những gì Asus đã nói: “Sức mạnh vô song cho game thủ chuyên nghiệp”. Mình thật sự thấy tá hỏa về cấu hình vì mình chỉ là thằng làm Office cơ bản bình thường nên chưa bao giờ đụng vào một con máy có chip ảo như vậy. Nó sở hữu con chip Intel Core I9-12900H và chạy trên Window 11 Pro, những thao tác hardcore nhất của mình cũng chưa làm khó được em nó, bổ trợ cho con chip thì Asus cũng trang bị cho ROG Zephyrus M16 một GPU hàng đầu giới công nghệ hiện nay là RTX 3080Ti của NVIDIA, mình có thử làm nhanh một số bản Photoshop và Adobe Illustrator thì đúng là chả làm khó được em nó, nếu anh em có những bài test hardcore hơn thì gợi ý cho mình dưới comment nhé chứ mình thì mình cũng botay.com rồi hehe. Ngoài ra nó còn được trang bị bộ nhớ SSD lên tới 2TB với chuẩn PCle 4.0 mới và RAM DDR5 lên đến 48Gb, anh em nói mình nghe thử có trường hợp nào có thể sử dụng hết 48Gb RAM đi .​
screenshot_20220826-114208_youtube-jpg.16964

Âm thanh bá đạo: Dolby Atmos, Mic 3D, Hi-Res Audio phù hợp với Streamer

Đây là con máy hiếm hoi trên thị trường hiện tại chú trọng về âm thanh, ban đầu mình thật sự cũng không hiệu họ đem lên một con laptop tận 6 cái loa để làm cái gì, nhưng mình đã được giác ngộ bởi ROG Zephyrus M16 vì trải nghiệm âm thanh thực sự là phê chữ ê kéo dài. Stream, ghi âm và chơi game là những việc sẽ tận dụng triệt để với hệ thống âm thanh đa chiều của Zephyrus M16. Em nó sở hữu công nghệ Dolby Atmos® cùng với hệ thống 6 loa và loa trầm để loại bỏ lực kép mang lại chất âm thanh cân bằng hơn, chính xác hơn cho anh em nào chú trọng về mặt âm thanh. Asus trang bị cho Zephyrus M16 hệ thống Micro 3D để giúp anh em có nhiều trải nghiệm âm thanh khác nhau với những tác vụ khác nhau như xem phim, chơi game, nghe nhạc và cùng với đó là công nghệ chống ồn AI 2 chiều của Asus giúp anh em lọc được tạp âm từ đầu vào lẫn đầu ra.​
screenshot_20220826-121549_youtube-jpg.16963

Vậy là mình đã chia sẻ cho anh em một con máy khá là độc lạ trên thị trường laptop hiện nay, sau khi trải nghiệm được một thời gian ngắn thì mình thấy nó phục vụ được hoàn toàn những nhu cầu mình đưa ra như Office, chơi game, Đồ họa 2D. Mình biết chắc là có nhiều anh em có trải nghiệm hardcore hơn mình nhiều nên anh em hãy chia sẻ những điểm mạnh và điểm yếu của em nó với mình bên dưới comment nhá. Anh em muốn tậu ngay một chiếc máy 16inch trong thân hình 15inch như em ROG Zephyrus M16 thì có thể truy cập qua đường link này nhé.​

Last edited:

Facebook Comment