Mẹo chọn mua laptop "NGON" dành cho các bạn mới mua máy tính lần đầu

Nguyễn Hoàng Linh Nguyễn Hoàng Linh
Mình đã có nhận được rất nhiều câu hỏi của các bạn về việc mua laptop thế nào thì cho hợp lý, thì hôm nay mình cũng xin chia sẻ với anh em một số lưu ý khi mua laptop dành cho sinh viên. Mong rằng bài viết này có thể giúp các bạn chọn được một chiếc laptop thật ưng ý!

Chọn mua sao cho hợp lý

Ví dụ bạn học ngành thiết kế đồ họa - có thể ở thời điểm hiện tại, bạn chỉ cần 1 chiếc laptop không quá mạnh, đủ để học & xem được các bản vẽ, và chơi được 1 vài tựa game hot , bạn hoàn toàn có thể chọn cho mình 1 chiếc laptop gaming phổ thông.

asus-tuf-gaming-fa506-main-jpg.11838

Tuy nhiên, trong 2-3 năm nữa: khi bạn học chuyên sâu hơn và đi làm, cần thực hiện các bản vẽ 3D phức tạp và yêu cầu độ chính xác cao, thì bạn lại cần 1 chiếc laptop được trang bị cấu hình vi xử lý và card đồ họa rời mạnh hơn, một cái màn hình đẹp chuẩn màu hơn - thì lúc đó chiếc laptop hiện tại của bạn có thể sẽ không đáp ứng được nhu cầu. Cho nên, các yếu tố chúng ta phải xem xét bao gồm:
  • Liệu chiếc máy này có đủ mạnh để dùng sau 3 năm không?
  • Liệu chiếc máy này có đủ bền để dùng sau 3 năm không?
  • Liệu chiếc máy này có thể nâng cấp linh kiện, hoặc là sửa chữa dễ dàng hơn không?
Các bạn phải quyết được cho mình 3 cái yếu tố này trước, rồi hãy mới tính đến chuyện khác, xác định xem là sau 3-5 năm nữa nhu cầu của mình có thể là gì, từ đó lựa chọn 1 cái laptop có cấu hình phù hợp? Từng nhóm đối tượng thì sẽ có nhu cầu khác nhau như mình nói ở trên, những bạn là sinh viên kinh tế, học về thiết kế đồ họa hay là CNTT... thì hiện nay, thời buổi công nghệ Internet bùng nổ, chúng ta đều có video hoặc bài viết hướng dẫn trên mạng chọn mua máy rất là cụ thể, các bạn có thể tham khảo trên Youtube và các diễn đàn công nghệ để biết được mình cần chọn cái gì, lấy cấu hình ra làm sao cho từng ngành học, và đang có những mẫu mã laptop nào được bán hiện nay.

Độ bền là tất cả

Tiếp theo mình muốn nói đó chính là độ bền: có 1 cái sai lầm mà các bạn hay mắc phải đó chính là đánh giá độ bền theo thương hiệu, kiểu như là hiệu này thì bền lắm, hiệu kia thì dởm lắm dễ hỏng lắm không nên mua, thì mình đã có cơ hội được tiếp xúc với rất nhiều mẫu laptop, của rất nhiều thương hiệu khác nhau, và cái yếu tố thương hiệu nó không có quyết định được cái gì cả. Cái thứ mà quyết định về độ bền chính là giá tiền mà các bạn bỏ ra, là cái sản phẩm các bạn cầm trên tay ở đây, chúng ta sờ vào, chúng ta cảm nhận và chúng ta đánh giá để thấy được là cái sản phẩm này nó có bền hay không, không phải thông qua lời quảng cáo của người bán hàng.

"Các bạn cầm máy lên và xem xem là cái độ hoàn thiện nó ra làm sao, các chi tiết trên vỏ máy nó có ăn khớp nhau hay không, bề mặt sơn dễ xước hay không, vỏ máy nó có cứng cáp hay là ọp ẹp, cái bản lề đóng mở nó có mượt mà chắc chắn hay không."

Cái câu “tiền nào của nấy, của rẻ là của ôi” ông bà dặn từ trước tới nay thì chưa có bao giờ sai, máy tính mà càng đắt tiền thì càng mới, càng ngon, càng bền và có chất lượng tốt hơn. Thậm chí còn có vỏ kim loại hay là độ bền chuẩn quân sự - những yếu tố quyết định rất nhiều lên cái độ bền của sản phẩm. Nếu như các bạn không đủ hầu bao, để mua được một chiếc máy đắt tiền, thì ít nhất các bạn nên chọn cho mình một chiếc máy tính nó cũng phải đủ cứng cáp, độ hoàn thiện đủ tốt để có thể sử dụng đc ít nhất là 3 năm.

Nâng cấp được vẫn hơn

Yếu tố cuối cùng mình muốn nói đó chính là khả năng nâng cấp: như mình đã nói thì nhu cầu sử dụng của mỗi người nó luôn thay đổi và thường có chiều hướng là đi lên. Sau khoảng 2-3 năm thì lúc này chúng ta sẽ cài đặt nhiều phần mềm làm sử dụng nhiều tài nguyên như là RAM và ổ cứng, lúc này yếu tố nâng cấp được ram và ổ cứng nó hết sức là quan trọng, máy tính bây giờ năm 2020 tối thiểu là phải 8GB ram, từ 256 cho tới 512GB ổ cứng và phải là ổ cứng SSD thì mới gọi là đủ dùng, sau này nhu cầu tăng lên thì chúng ta phải có từ 1 cho tới 2 khe ram để năng cấp, và có thể cắm thêm ổ cứng ssd hoặc hdd để lưu trữ được thêm nhiều dữ liệu cũng là một thứ chúng ta cần quan tâm. Máy tính mà nâng cấp được thì nó cho người dùng cái sự cải thiện về hiệu năng cũng như sự thoải mái hơn khi làm việc, khoản tiền đầu tư để nâng cấp nó cũng sẽ rất là nhỏ so với việc chúng ta bỏ tiền ra để thay 1 chiếc máy tính khác.

Nguyễn Hoàng Linh

Last edited:

Facebook Comment