Lịch Sử Hình Thành và Phát Triển của Game FPS

Tu Anh Tran Tu Anh Tran
Một trong những loại game trên máy tính phổ biến nhất trong lịch sử game là game FPS. Anh em có thể thấy rất nhiều trên internet những streamer, những nhà sáng tạo nội dung game, gamer đa phần là đang stream một game FPS, phổ biến ở Việt Nam có thể nói đến như PUBG, Call of Duty,…

1663644038943-jpeg.17152

Game FPS là gì?

Game FPS là game có góc nhìn thứ nhất, FPS là viết tắt của từ First Person Shooters có nghĩa là game bắn súng với góc nhìn thứ nhất. Game FPS đã tồn tại hơn 45 năm - và trong thời gian đó, mức độ phổ biến của thể loại này đã tăng trưởng và suy giảm liên tục qua từng thời kỳ. Tuy nhiên, có một điều luôn đúng, đó là họ (những nhà phát triển game FPS) tiếp tục quay trở lại khi các nhà thiết kế thế hệ mới đặt lại định nghĩa cho game FPS như hiện nay, mang đến những khái niệm và ý tưởng mới thú vị - và thậm chí là công nghệ tốt hơn.​

1663645038449-jpeg.17161

Lịch sử hình thành

Tuy không phải là một tựa game xuất sắc nhưng nếu anh em nào có tìm hiểu thì sẽ biết Maze War là tựa game FPS đầu tiên trên trái đất này, nó ra mắt vào năm 1973 - có nghĩa là gần 50 năm trước. Trò chơi khá đơn giản do giới hạn về kỹ thuật phần mềm tại thời điểm đó, nó không phải là một trò chơi làm anh em cảm thấy xuất sắc hay hứng thú nhưng nó là nền móng đầu tiên cho ngành công nghiệp game FPS như hiện nay.​
Chỉ một năm sau, thể loại này bắt đầu được phát triển hơn một chút. Vào năm 1974, Spasims (Space Simulator) xuất hiện, game thuộc thể loại điều khiển một con tàu vũ trụ chứ không phải là một con người. Sau đó, các tựa game khác của thể loại này được ra mắt bao gồm Panther - một trò chơi mô phỏng xe tăng. Tuy nhiên, phần cứng hiện tại vẫn còn sơ khai và cồng kềnh, không mang lại trải nghiệm người dùng tốt nhất.​

1663644785741-jpeg.17154

Quá trình phát triển

Giai đoạn tiếp theo là giai đoạn mà người phương Tây họ gọi là “taking FPS home” có nghĩa là đưa game FPS về nhà, ở giai đoạn này một loạt game FPS cho anh em khả năng chơi ở nhà ra đời. Một số game FPS nổi tiếng mà có thể anh em biết hoặc chưa biết được ra đời hàng loạt như: Doom (1993), Counter Strike (2000), Halo (2001), Battlefield (2002), Call of Duty (2003), Deathloop (2021). Sự phát triển của ngành công nghiệp game FPS gắn liền với quá trình phát triển của công nghệ phần cứng lẫn phần mềm, công nghệ được phát triển càng cao thì trải nghiệm game FPS ngày càng sướng.​

d50323b1-8ff4-4933-84b7-840ed27734c0-jpeg.17162

Kết

Ngoài những tựa game trên, mình hay dành thời gian cuối tuần ra bắn PUBG với anh em, bạn bè trên con TUF Dash 2022 của mình. Nhiều người hỏi mình sao không xài PC cho nó mạnh, mình chỉ trả lời là con laptop mình đang xài mình có thể đem ra cà phê, đem qua nhà bạn hay ở nhà chơi vẫn được, PC làm được điều đó không? Đối với mình chơi game nó còn phải mang tính di động cao nữa và PC không thể nào có tính di động ở mức cao như con cưng TUF Dash 2022 của mình được. Còn bạn, bạn đang chơi tựa Game FPS nào có thể chia sẻ ở bên dưới với mình nhé.​

Nguồn hình: Gamespot

Last edited by a moderator:

Facebook Comment