LAPTOP MÀN HÌNH OLED GẬP NHỎ GỌN NHẤT THẾ GIỚI GỌI TÊN ASUS ZENBOOK 17 FOLD OLED!

Nhật Mai Đoàn Nhật Mai Đoàn
Hôm nay ASUS đã chính thức cho ra mắt chiếc laptop có màn hình OLED có thể gấp lại siêu gọn và nhỏ mang tên Zenbook 17 Fold OLED hiện đang làm “sôi sục” giới công nghệ. Chiếc laptop này có gì độc lạ và ấn tượng vậy nhỉ?

THIẾT KẾ SANG TRỌNG, NHỎ GỌN

Mình phải công nhận khoảnh khắc lần đầu tiên nhìn thấy chiếc laptop này mình đã phải “ngỡ ngàng, ngơ ngác, bật ngửa” bởi vì nó quá đẹp, quá sang trọng, quá công nghệ luôn mọi người ơi. Toàn bộ máy được làm từ hợp kim magie nên rất cứng cáp và chắc chắn.

img_4739-jpg.17752

Mặt trước của em này là một cạnh có kết cấu bằng cao su khá dày, khoảng 10-11mm vừa để đảm bảo độ bám thích hợp vừa để tránh bàn phím chạm vào màn hình. Theo như mình biết thì màn hình của em này không được bao phủ bởi lớp kính oleophobic như các thiết bị cảm ứng khác mà thay vào đó là một lớp nhựa để có thể gập lại.

img_4752-jpg.17753

Mình gọi đây là chiếc laptop nhỏ gọn nhất thế giới vì khi gập lại nó thực sự nhỏ gọn, nhưng không nhẹ. À tất nhiên là nó sẽ không nặng đâu nhưng chưa đạt đến độ nhẹ. Mang trong túi hay balo thì đều tiện lợi nhé. Khi gập thành laptop, chiếc bàn phím sẽ được hút nam châm với khung sườn của máy như mình đã đề cập ở trên, chỉ cần đặt nhẹ bàn phím lên là sử dụng ngon lành. Một điều mình khá thích đó là khi gập gọn lại, chiếc laptop này nhìn giống hệt một quyển sổ bằng da. Mình thấy rằng sử dụng chiếc laptop này khi để như một chiếc PC là tuyệt vời và hợp lý nhất.

img_4846-jpg.17754

MÀN HÌNH OLED TUYỆT VỜI

Màn hình của Zenbook 17 Fold OLED siêu lớn, làm việc hàng ngày thì mình nghĩ là quá đã luôn. Đây được đánh giá là một màn hình sắc nét và phong phú với độ phân giải 2560x1920 px, màu 10-bit, độ sáng tối đa hơn 400 nits và độ phủ gam màu DCI-P3 100%. Màn hình cảm ứng lại được trang bị màn OLED tạo nên hình ảnh sắc nét. Độ tương phản và góc nhìn tất nhiên là tuyệt vời, đúng như mong đợi với tấm nền OLED.

img_4841-jpg.17755

Với màn hình này thì không có bút cảm ứng vì có vẻ hãng muốn ngăn chặn những tác động có thể tổn hại đến màn hình. Tuy nhiên nếu muốn dùng bút cảm ứng thì mọi người có thể dùng bút stylus mềm hơn với đầu cao su, như vậy vừa dễ sử dụng lại bảo vệ tốt cho màn hình nữa. Nhưng phải công nhận màn hình OLED này nhìn đã mắt thực sự, xem phim thì khỏi chê luôn đấy.

img_4771-jpg.17756

CHẤT LƯỢNG ÂM THANH TỐT, MÁY ẢNH ĐẸP VÀ NHIỀU THỨ HAY HO KHÁC

Âm thanh của em laptop này cực ổn nha. Âm thanh được xử lý bởi 4 loa phát ra qua các tấm lưới ở hai bên khung máy. Chất lượng tốt cho định dạng di động, với âm lượng lớn (80+ dB) và thậm chí có một số âm trầm, cũng như hiệu ứng âm thanh nổi khi đặt ở chế độ PC. Có một camera 5MPx được đặt ở phía trên màn hình, hai bên là micrô và mình thấy là chất lượng camera này tốt hơn nhiều so với nhiều laptop khác.

img_4828-jpg.17757

Chiếc laptop này bao gồm cả 1 bàn phím được kết nối bằng Bluetooth nên khá là linh hoạt và gọn. Đến cả bộ sạc dành cho pin 75Wh của em Zenbook 17 Fold Oled này cũng nhỏ gọn nữa. Pin sẽ đầy sau khoảng 2 giờ và có hỗ trợ sạc nhanh trong giờ đầu tiên. Được biết là em này sử dụng chip Intel Core i7 thế hệ thứ 12, RAM LPDDR5 lên tới 16GB và bộ nhớ SSD 1TB. Core i7-1250U là một thiết kế kết hợp với 2 lõi Hiệu suất và 8 lõi Hiệu quả, cũng như 12 luồng kết hợp. Đồ họa thì được xử lý bởi chip Iris Xe tích hợp, với 96 EU và tần số lên đến 95GHz.

img_4857-jpg.17763

Trên đây là những gì rất tổng quan về em ASUS Zenbook 17 Fold OLED, còn về những đánh giá chi tiết cụ thể hơn thì anh em đợi mình trải nghiệm rồi update sau nhé! Với mức giá khoảng 90.000.000 VND thì chắc chắn em nó có nhiều thứ hay ho lắm đây.

Nhật Mai​

Last edited:

Facebook Comment