Làm việc tại nhà có sướng không? và sao cho hiệu quả?

Kudo Kudo
Đầu tiên phải đi trả lời câu hỏi Làm việc tại nhà có sướng không? và nếu So với làm việc tại office của Công ty thì như thế nào? Cuối cùng thì mình sẽ chia sẻ Cách mình làm việc tại nhà mà đến hiện tại thì mình đang cảm thấy ổn.

Làm việc tại nhà có sướng không?

Câu trả lời của mình là Sướng, khi chuyển qua làm việc tại nhà (WFH) thì không còn nỗi lo vượt gần 10Km trên những tuyến đường kẹt xe nhất Sài Gòn để đến công ty nữa. Dĩ nhiên là lịch thức dậy của mình vẫn không thay đổi, và mình có thêm thời gian để lo cho bữa sáng đàng hoàng hơn, không phải tay cầm ổ bánh mình, miệng hút ly coffee như mọi ngày.
Cái Sướng tiếp theo là được làm những điều mà không bao giờ được làm trên công ty, mình có thói quen nghe nhạc khi làm, nhưng mà thích nghe loa ngoài hơn và dĩ nhiên rồi, lúc này không ai có thể cản mình mở max volume và chill.

Cái Sướng cuối cùng là mình được ở gần người thân, thật tuyệt vời khi bạn vẫn đi làm và vẫn thấy được họ cả ngày và có được sự chăm sóc của người thân.
4capture-jpg.9986

Một chút ngôn tình - Cr: Xanh mượt

Vậy nếu so với Làm việc ở Cty?

Cty mình không quản lý nhân viên theo thời gian (tương đối), Mà chỉ quản lý theo đầu công việc, vì vậy ý thức tự động vận hành công việc là quan trọng. Tuy nhiên nếu so với ở Cty thì làm việc ở nhà Không có hiệu suất tốt bằng. Lý do để mình nhận ra điều đó là:
0-02-06-1499d26a508ee110f4b7190070cd93d3cd160bdcde337bcf8ba825b670463bf2_e93e6326-jpg.9980

Một cuôc họp cực lớn để chuẩn bị cho ASUS EXPO vừa rồi
1 - Teamwork hạn chế: mọi thứ chuyển qua online nên khi cần thảo luận vấn đề gì cũng cần phải chat hoặc meeting online, tuy nhiên mình vẫn thấy có vài thứ "không hiểu ý đồng đội" (miss understand) khi không face to face thảo luận với nhau.
2 - Tinh thần làm việc: Vấn đề này bao gồm 2 thứ là Tinh thần của bản thân và thứ hai là Tinh thần được teammate, leader truyền tải, cho dù bạn có tinh thần làm việc của bản thân tốt thì đôi khi bạn vẫn thấy thiếu động lực từ các đồng nghiệp của mình.
3- Không làm được những việc tay chân: Thi thoảng mình sẽ đi gởi quà cho các bạn hoạt động tích cực trong community hay gởi các thiết bị cho các bạn reviewer viết bài, thì giờ I Can't do it rồi đó.

Vậy làm việc tại nhà sao cho hiệu quả?

1. Phải có góc làm việc ổn định: Theo mình điều này là quan trọng nhất, mọi thứ cần sư ổn định: Một góc cố định, internet ổn định, Nhiệt độ ổn định, ánh sáng đầy đủ. Tránh để máy làm việc trên giường hay sofa, bạn sẽ ngủ ngay sau đó thôi
3capture-jpg.9985

Đây là góc Làm ở nhà (LON) của mình
2. To - Do -List: Cách tốt nhất là chúng ta nên có sẵn 1 kế hoạch về những task sẽ làm trong ngày, hôm nay sẽ hoàn thành những việc gì. Sau đó cứ đi làm và nghỉ ngơi thôi! không cần phần mềm nào quá "pro player", note vào sổ hay sticky notes là được rồi.Daily checklist còn giúp bạn làm việc đúng lúc, nghỉ đúng giờ.

To do list....Cr: Copy
3. Hãy chứng tỏ bạn luôn làm việc: Cái này nghe hơi kỳ, nhưng nó là thật. Bạn luôn reply khi đồng đội chat, bạn luôn report đúng deadline, bạn checkin/out đúng giờ (Cty mình đang check in online). Thói quen đó không chỉ tạo cho bạn một vòng quay công việc đều đặn mà còn làm Sếp bạn yên tâm.
Thật vậy, khi sếp không trực tiếp thấy nhân viên làm việc thì … hơi không an tâm, sợ “bọn” nhân viên WFH thì work thì ít mà chơi thì nhiều. Lúc này, bạn cũng nên … hỗ trợ sếp 1 chút để sếp an tâm.
capture2-jpg.9987

Luôn online trong giờ làm việc
Daily report: Dụ này hay nè, Cty mình đang áp dụng cái này, mình thấy ổn, cuối ngày list ra những việc mình đã làm cho team cùng review, nhân tiện xem lại mình có làm hết to do list hôm nay chưa.

4. Đừng quên giữ liên lạc với đồng nghiệp: Để bạn có cảm giác như đang làm thật sự ở cty, hãy luôn giữ liên lạc và trao đổi với teammate, thi thoảng vui đùa để kick off tinh thần.
capture-jpg.9983

Bên cạnh họp online để trao đổi về công việc thì bạn cũng có thể trao đổi về các vấn đề cuộc sống khác

5. Bonus -Nên tập thể dục: Vâng đúng rồi, cho dù làm ở cty hay WFH thì bạn cũng nên tập thể dục, chơi một môn thể thao nào đó để có sức khỏe và tinh thần thoải mái hơn. Hoặc bạn tham gia các challenge vui vẻ trên mạng
Kết: Trên là vài chia sẻ của mình về vấn đề Work from home, hy vọng nó giúp cho bạn điều gì đó, ít nhất là sẽ giúp bạn vui vẻ hơn. Mong rằng dịch sẽ hết và chúng ta sẽ lại được đi làm bình thường.

Kudo

Last edited:

Facebook Comment