[HỎI ĐÁP] CHỌN LAPTOP THEO NGÀNH, 15 TRIỆU CHƠI ĐƯỢC CSGO, SO SÁNH NHANH, ĐÁNH GIÁ ƯU NHƯỢC ĐIỂM

TrungVu TrungVu
Chào mừng các bạn đến với chuyên mục hỏi đáp, nơi mình sẽ giải đáp những câu hỏi của các bạn. Nếu như bạn có những thắc mắc nào có thể để lại bình luận bên dưới mỗi bài viết hoặc vào group cộng đồng Zentalk.vn trên Facebook

Video giải đáp câu hỏi mỗi tuần

Học ngành dược nên chọn máy nào?

Câu đầu tiên bạn Trúc hỏi mình. Với nhu cầu này bạn chỉ cần laptop có 2 yếu tố thôi. Pin trâu và giá cả phải chăng là được. Học dược đa phần là tìm tài liệu, soạn thảo văn bản nói chung là liên quan đến công việc văn phòng thôi. Nên lựa chọn những mẫu laptop dưới 15 triệu đồng, tức là phân khúc phổ thông là được rồi. Nếu ngân sách bạn nhiều hơn có thể lựa các mẫu laptop ultrabook cho trải nghiệm tốt hơn nhưng mình nghĩ hơi thừa. Với chiếc laptop ASUS D415 là mình thấy đã ngon lắm rồi. Cấu hình tương đối mạnh, pin trâu, dung lượng SSD lớn. Mà trọng lượng chỉ 1.5kg khá nhẹ với các bạn nữ.

15 triệu đổ lại mua laptop nào chơi CSGO và chủ yếu để học tập

Mức giá này hơi khó, bạn có thể chọn các dòng máy cũ mới có khả năng chơi CSGO được, bạn có thể truy cập group Zentalk.vn hoặc ASUS ROG Vietnam để tham khảo những mẫu máy cũ khá ngon. Còn máy mới dưới 15 triệu để học tập thì có thể chọn Vivobook A515 bản chip core i3, mức giá tầm hơn 13 triệu hoặc ASUS D415 chip Ryzen 5 5500U cũng khá ngon. Tóm lại, để chơi game ngon thì phải 18 triệu trở lên mới ổn được bạn.

Vivobook A415 và ASUS D515 khác nhau điểm nào?

Câu hỏi tiếp theo của bạn Bích Hân, trước tiên Vivobook A415ASUS D515 là 2 phân khúc khác nhau bạn nhé, Vivobook A là laptop tầm trung, còn D515 là laptop phổ thông. Để học tập và làm việc liên quan đến marketing cả 2 máy đều đáp ứng rất ổn. Khác biệt ở chỗ là Vivobook A415 sẽ có tấm nền IPS cho màn hình đẹp, sắc nét với góc nhìn tốt hơn nhiều so với D515. Như vậy để làm thiết kế chắc chắn phải chọn Vivobook A rồi. Còn về cấu hình cả 2 chip này đều gần như tương tự nhau Intel Gen 11 và AMD Ryzen 5000 serie, chip Intel sẽ nhỉn hơn 1 chút về tốc độ, còn chip AMD sẽ cho thời lượng pin tốt hơn một chút và mức giá cũng dễ chịu hơn. Chốt lại nếu bạn không lăn tăn về tài chính thì cứ chọn Vivobook A415, còn không D515 vẫn đủ cho nhu cầu của bạn rồi.

Đánh giá ưu nhược điểm trên Zenbook UX425

Các bạn có thể tham khảo video đánh giá chi tiết UX425 tại đây

Ưu điểm
  1. Thiết kế quá nhỏ gọn, đầy đủ cổng kết nối để các bạn có thể sử dụng thoải mái nhất bao gồm luôn bộ sạc USB C rất tiện lợi vì xài chung được với điện thoại.
  2. Cấu hình đủ dùng cho tác vụ văn phòng hoặc đồ họa nhẹ nhàng, chính vì vậy máy cho thời lượng sử dụng rất tốt lên đến 8 giờ. Kèm theo sạc nhanh nên sử dụng không thành vấn đề.
Khuyết điểm
  1. Do thiết kế quá mỏng nên hiệu suất tản nhiệt sẽ không cao, nhất là khi làm việc liên quan đến đồ họa thì máy sẽ khá nóng. Mặt khác máy cũng sẽ không chơi game được nên các bạn cũng cần lưu ý.

Tóm lại, UX425 để học tập và làm việc là tuyệt vời nhất, còn chơi game thì các bạn nên suy nghĩ những mẫu laptop khác.

Thay pin Zenfone Max Pro M2 ở đâu tại TPHCM?

Đối với sản phẩm công nghệ nói chung và điện thoại nói riêng, đặc biệt là những mẫu máy đã ra mắt khá lâu như Zenphone Max Pro M2 thì mình khuyên bạn nên đến TTBH của hãng để được hỗ trợ vì 2 yếu tố sau:
  1. Linh kiện khá cũ chỉ có hãng mới có và đảm bảo được chất lượng cũng như độ an toàn cho linh kiện, đặc biệt là pin rất dễ gây cháy nổ ảnh hưởng trực tiếp đến người dùng. Vào hãng chắc chắn là bạn đã yên tâm hơn so với ngoài cửa hàng rồi
  2. Dịch vụ bảo hành của ASUS khá tốt lại nhanh. Bạn có thể đặt bảo hành và theo dõi qua ứng dụng MyASUS. Thậm chí là còn được hỗ trợ bảo hành tận nơi. Dù gì đi nữa mình vẫn khuyên bạn đến các trung tâm bảo hành của hãng.

Laptop nào cho ngành ngôn ngữ và ngành luật?

Có 2 bạn cùng hỏi về ngành học cụ thể là học ngôn ngữ và luật. Cũng giống như bạn học dược ở trên thôi. Đa số sử dụng tác vụ văn phòng nhiều nên lựa chọn những máy có pin tốt, ngoại hình đẹp, một điểm cũng khá quan trọng là trải nghiệm gõ phím tốt. Để tóm gọn lại cho nhanh thì nếu chi phí bạn dưới 15 triệu, bạn chọn D415, từ 15 đến 18 triệu tùy vào ngân sách có thể chọn Vivobook A415/A515 hoặc Vivobook M (sử dụng chip AMD) hoặc Vivobook S (chip Intel). Còn tầm 20tr trở lên thì cứ chọn Zenbook như là UM425 hoặc UX425 vân vân.

Tóm lại, mình sẽ lọc ra những câu hỏi mà mọi người thắc mắc trên kênh Youtube cũng như group cộng đồng Zentalk.vn. Các bạn có câu hỏi nào cần giải đáp thì đừng ngần ngại hỏi nhé. Mình sẽ cố gắng giải đáp cho các bạn. Hi vọng kinh nghiệm của mình sẽ mang lại giá trị cho các bạn. Xin chào.

Last edited by a moderator:

Facebook Comment