FIX LỖI TREO MÁY KHI DÙNG 1 SỐ TRÌNH DUYỆT CHROMIUM

Vũ Hoàng Vũ Hoàng
Dạo gần đây mình có nhận 1 vài trường hợp các bạn sử dụng các mẫu máy TUF A15/A17 khi sử dụng 1 số trình duyệt có nhân chromium như chrome, edge chomium thường xảy ra tình trạng treo máy, đơ máy, cần phải tắt nóng bằng cách giữ nút nguồn thì mới có thể sử dụng lại được. Nguyên nhân có thể do xung đột phần mềm, driver, và windows. Để khắc phục các bạn có thể dùng 1 số cách sau đây:

CÁCH 1

Lỗi này theo mình thấy là xung đột với các trình duyệt có nhân Chromium như trình duyệt Chrome hoặc trình duyệt đang nổi đình nổi đám gần đây là Edge Chromium. Vậy các bạn thử chuyển sang 1 số trình duyệt khác như Firefox xem sao nhé. Hiện tại mình có test qua Firefox thì không có hiện tượng treo máy nữa nhé.
screenshot-96-png.11328

CÁCH 2

Cách này dành cho các bạn vẫn muốn xài các trình duyệt có nhân Chromium, tuy nhiên cách này có thể không khắc phục hoàn toàn nhé. Trước hết các bạn hãy lên trang chủ của Asus tải và cài lại driver của chipset theo đúng model máy. Sau đó, vào cài đặt trình duyệt và tắt chế độ tăng tốc phần cứng nhé, bạn có thể tham khảo qua link này nhé"Tắt chế độ tăng tốc phần cứng"
inkedscreenshot-42-min_li-jpg.11329

Cảm ơn các bạn đã đọc bài viết nhé, chúc các bạn thành công.
P/s: Khi làm theo bài viết xong, các bạn test 1 thời gian và cho mình xin Feedback nhé.

Last edited by a moderator:

Facebook Comment