Facebook và Instagram sẽ hiện hiển thị số phút bạn sử dụng chúng?

14/3/18
7
4
3
28
Facebook và Instagram là những trang mạng xã hội lớn nhất thế giới với hàng tỷ người theo dõi hàng ngày đi cùng với nó là những mối nguy hại về sức khỏe. Tuy nhiên, mới đây, Facebook và Instagram đã nghiên cứu và chuẩn bị ra mắt bảng điều khiển quản lý cung cấp cho người số liệu tho về số phút họ đã chi tiêu trong ứng dụng của họ mỗi ngày trong tuần cọng với số lượng trung bình trong tuần để người dùng chú ý đến mức thời gian họ bỏ ra cho các hoạt động trên mạng xã hội. Điều này sẽ làm người dùng có ý thức về thời gian của mình hơn.
facebook-and-instagram-your-activity-png.1427

TechCrunch đã lấy mẫu thiết kế của hai công cụ Instagram và Facebook riêng biệt nhưng giống hệt nhau trong vài tháng qua nhờ ảnh chụp màn hình từ mã ứng dụng được tạo ra bởi Jane Manchun Wong . Những gì chúng tôi phát hành hôm nay là những gì chúng tôi đã thấy, với các trang tổng quan nằm trong “Cài đặt” của Facebook -> “Thời gian của bạn trên Facebook” "Cài đặt" của Instagram -> "Hoạt động của bạn".

Facebook-and-Instagram-Your-Activity-Counter.png?w=680

Tuy nhiên, ứng dụng này mới chỉ hoạt động trên các thiết bị di động, nó chưa thật sự được phổ biến trên máy tính để bàn hoặc máy tính bảng và vẫn chưa có số liệu cụ thể về tính khả dụng cho các quốc gia và độ tuổi. Hiện tại vẫn chưa thật sự xác nhận ứng dụng có hoạt động thật sự hiệu quả không nhưng trong tương lai gần, nó sẽ được cải thiện nhiều hơn về tính năng và hy vọng sẽ giúp ích được cho những người nghiện mạng xã hội.

Ngoài số đếm hàng ngày và trung bình, bạn có thể đặt "giới hạn" hàng ngày trong vài phút, sau đó ứng dụng sẽ gửi cho bạn lời nhắc rằng bạn đã vượt qua ngưỡng tự áp đặt của mình. Nhưng chúng sẽ không ngăn bạn duyệt và thích, hoặc buộc bạn phải đi sâu vào menu Cài đặt để mở rộng giới hạn của bạn. Bạn sẽ cần ý chí để cắt đứt bản thân. Các công cụ này cũng cho phép bạn ẩn thông báo đẩy (bạn vẫn sẽ thấy cảnh báo trong ứng dụng), nhưng chỉ trong 8 giờ. Nếu bạn muốn bất cứ điều gì lâu dài hơn, bạn sẽ phải đào sâu vào menu tùy chọn thông báo riêng tư hoặc cài đặt của điện thoại.

Facebook-and-Instagram-Daily-Reminder.png?w=680

Theo CEO Kevin Systrom của Instagram chia sẻ về ứng dụng: “Đúng vậy. . . Chúng tôi đang xây dựng các công cụ giúp cộng đồng IG biết nhiều hơn về thời gian họ dành cho Instagram - bất kỳ thời điểm nào cũng là tích cực và có chủ ý. . . Hiểu được thời gian tác động trực tuyến của mọi người là quan trọng và đó là trách nhiệm của tất cả các công ty phải trung thực về điều này. Chúng tôi muốn trở thành một phần của giải pháp. Tôi coi trọng trách nhiệm đó. ”
dashboard_2up1.jpg?w=680

Tính năng quản lý thời gian Android mới của Google. Hình ảnh thông qua The Verge .
Ứng dụng đếm thời gian sử dụng có thể sẽ được tích hợp sơm nhất trên Instagram và Facebook, và tương lai các trang mạng xã hội sẽ học hỏi điều đó để giúp người dùng có ý thức thời gian của mình trong các hoạt động trên mạng xã hội. Điều này có thể sẽ mang lợi ích tích cực cho sức khỏe của người dùng và giảm thiểu tỷ lệ nghiện Facebook quá mức. Các bạn thấy ứng dụng này như thế nào? Hãy để lại suy nghĩ của mình bằng cách để lại bình luận bên dưới bài viết nhé!

Nguồn tham khảo: Techcrunch,The Verge

Last edited:

Facebook Comment