Đây là những cách làm việc tại nhà hiệu quả dành cho bạn

Phương Trang Phương Trang
Dịch COVID vẫn đang diễn ra, gây ra rất nhiều cản trở trong cuộc sống và chúng ta phải bắt buộc làm quen với, điển hình là việc hạn chế ra ngoài và làm việc tại nhà. Xu hướng làm việc tại nhà đã có diễn ra từ trước dịch COVID, nhưng đến nay, xu hướng này mới thật sự mạnh mẽ và cần thiết để bảo vệ an toàn cho chúng ta nói riêng và cộng đồng nói chung. Tuy nhiên, làm việc tại nhà không đơn giản như chúng ta nghĩ, không phải chấm công, không có đồng nghiệp trò chuyện, một mình trong căn phòng dễ khiến bản thân chán nản và cả buồn ngủ... Vậy làm thế nào để làm việc tại nhà hiệu quả? Câu trả lời ngay trong bài viết này.
lam-viec-tai-nha-hieu-qua-2-jpeg.13998

Đừng đặt bàn làm việc gần giường ngủ

Đừng đặt bàn làm việc gần giường ngủ, chính xác là như vậy, bởi vì khi đặt bàn làm chỉ cách giường ngủ của bạn vài bước chân thì bạn sẽ có xu hướng ngủ trễ hơn và trong đầu bạn chỉ nghỉ rằng thức dậy rồi đi vài bàn ngồi là xong, không cần đánh răng, không cần ăn sáng... và cứ như vậy lặp đi lặp lại sẽ tạo cho bạn một thói quen xấu là ăn sáng trễ, trì trệ làm việc...
Hãy đặt nơi làm việc của bạn ra khỏi phòng ngủ, hoặc tạo không gian để bạn đi đi lại lại, tỉnh táo cơ thể, vệ sinh cá nhân thường xuyên hơn. Như thế sẽ tỉnh táo hơn. Làm việc tại nhà hiệu quả hơn
lam-viec-tai-nha-hieu-qua-8-jpg.13999

Một mẹo nhỏ dành cho bạn tỉnh táo vào lúc sáng chính là đừng thức dậy giữa một chu kỳ giấc ngủ khiến bạn cảm thấy mệt mỏi, nhưng khi thức dậy vào giữa chu kỳ tỉnh giấc sẽ làm bạn cảm thấy tỉnh táo và minh mẫn hơn. Bạn có thể lên Google tìm hiểu thêm hoặc đơn giản là bạn đi ngủ lúc mấy giờ mấy phút, hãy cộng thêm 7h43p sẽ ra được thời gian bạn thức dậy. Đừng thức quá khuya nha

Làm việc tại nhà hiệu quả hơn khi chọn đúng góc ngồi

Một view làm việc đẹp sẽ giúp bạn tỉnh táo và tập trung hơn, nếu nhà bạn có cửa sổ hãy chọn nó để bạn có thể nhìn dòng người qua lại, cây lá đung đưa. Nếu bạn làm một công việc cần sự tập trung cao độ thì hãy quay mặt vào tường nha... Còn nếu không có cửa sổ, bạn hãy cố gắng quay lưng lại với giường ngủ để tránh nó mời gọi nha. Không làm việc trên giường ngủ với mọi hình thức nhé.
lam-viec-tai-nha-hieu-qua-jpg.14001

Thêm một điều nữa là bạn nhớ ngồi đúng tư thế, vừa bảo vệ được cột sống của bạn, cũng vừa giúp bạn tỉnh táo hơn.

Ăn uống đúng giờ giấc giúp bạn làm việc tại nhà hiệu quả

Đến với cách này bạn hãy chắc chắn rằng mình làm được cách trên nha. Khi thức dậy đúng giấc, bạn sẽ điều chỉnh được đồng hồ sinh học của mình. Thêm vào đó là bữa ăn sáng luôn quan trọng, hãy ăn sáng để có một tinh thần minh mẫn. Nhưng đừng ăn quá no, nếu ăn quá no bạn sẽ có xu hướng buồn ngủ lại đó.
Ngoài ra Cafe, nước ép trái cây cũng giúp bạn tỉnh táo vào buổi sáng.
lam-viec-tai-nha-hieu-qua-6-jpg.14002

Thêm một nhắc nhở nhỏ là bạn hãy thay bộ quần áo ngủ ra và mặc cho mình bộ đồ ở nhà thoải mái nhất giúp bạn làm việc tại nhà hiệu quả, cứ mặc đồ ngủ hoài bạn sẽ có cảm giác bị chây ì và lười lắm đó

Phân bổ thời gian hợp lý

Tập trung làm việc rất cần thiết, nhưng bạn cũng cần nghỉ ngơi 1 chút để não bộ refresh lại.
Bạn có thể làm 1 tiếng - 45p rồi bạn nghỉ ngơi 5 - 10p chẳng hạn. Trong quãng thời gian nghỉ ngơi đó hãy uống một ít nước để cơ thể thư giãn. Nhưng bạn đừng mở điện thoại lướt Facebook quá lâu hay xem các bộ phim còn lở dở từ tối qua nhé, bạn sẽ bị lệch giờ làm việc đó.
lam-viec-tai-nha-hieu-qua-9-jpg.14003

Một tips nhỏ cho bạn, bạn có thể lên Youtube và search "nhạc làm việc", những bản nhạc không lời này với giai điệu du dương, nó không làm cho bạn buồn ngủ đâu mà còn giúp bạn tập trung thêm đó.

Giữ liên lạc với đồng nghiệp

Bởi vì làm việc tại nhà thế nên bạn sẽ gặp các vấn đề như sự cố tài liệu, vấn đề cần bàn bạc... Thế nên hãy giữ liên lạc với đồng nghiệp của mình. Bạn có thể mở giữ Zalo, Viber, Telegram... bạn nên hạn chế công việc qua Facebook vì như thế sẽ khiến bạn dễ xao nhãng trước các Drama hot trên News Feed của mình đó.
lam-viec-tai-nha-hieu-qua-7-_optimized-jpg.14000

Và nếu cần thiết, bạn có thể vừa Video call vừa làm việc với đồng nghiệp, bạn có thể vừa tỉnh táo và tập trung hơn. Có người lâu lâu nói chuyện cùng cũng vui và làm việc tại nhà hiệu quả hơn

Tạo Note việc cần làm

Note lại những việc cần làm là vô cùng cần thiết. Khi làm việc tại nhà bạn sẽ dễ bị xao nhãng hơn vì nhiều lý do như mẹ gọi, hàng xóm cãi nhau... vì thế hãy note những việc của mình lại vào Google Calendar hoặc sắm cho mình một cuốn sổ tay hay giấy Note dán tường chẳng hạn.
Một ngày công việc của bạn nên giải quyết các vấn đề từ dễ giải quyết nhất đến khó giải quyết nhất, điều đó sẽ giúp bạn làm việc có kế hoạch hơn, tránh việc đang làm việc này thì nhớ ra việc hôm qua chưa xong
lam-viec-tai-nha-hieu-qua-8-jpg.14004

Một số ứng dụng giúp bạn quản lý công việc của mình cũng như làm việc tại nhà hiệu quả và dễ dàng hơn như Google Calendar, Asana, Trello....

Tổng kết

Và đó là tất cả những cách giúp bạn làm việc tại nhà hiệu quả. Chúc bạn thành công và chung tay vượt qua dịch COVID-19 nhé

Last edited by a moderator:

Facebook Comment