Đánh giá chi tiết Laptop ASUS TUF Gaming A17 2022

KhangtranNew KhangtranNew
Asus TUF Gaming A17 2022 đã cải tiến đáng kể so với năm ngoái về thiết kế bên ngoài cho đến cả cấu hình bên trong máy, giúp cho các anh em game thủ có một trải nghiệm chiến game tốt hơn. Với mức giá chưa đến 30 triệu, Asus TUF Gaming A17 có xứng đáng để anh em sở hữu hay không?

THIẾT KẾ ĐẬM CHẤT GAMING

Ấn tượng ban đầu của mình khi nhìn thấy TUF Gaming A17 là một chiếc laptop rất to và nặng, cụ thể là máy nặng đến 2,6kg và dày 25,4mm nhưng mình thấy điều này là hợp lý do kích thước màn hình lên đến 17.8 inch, chúng ta phải đánh đổi khi chọn máy có kích thước mình to. Đặc biệt, nếu cộng thêm cục sạc nữa là khoảng 3 kg nhưng anh em game thủ chắc anh cũng quen gánh vác team nên vác em máy này chắc không là vấn đề gì to tát đâu he.​
zentalk-tuf-gaming-a17-2022-thiet-ke-gaming-jpg.17391
Về thiết kế, bộ khung của TUF Gaming đã được thiết kế lại cho năm 2022, nhỏ hơn 4,5% so với các model năm ngoái. Không biết anh em sao chứ tôi khá thích mặt lưng TUF năm nay, với những hoạ tiết đường sọc cùng với logo thương hiệu TUF được khắc laser trên nắp máy, tuy đơn giản nhưng lại trông nó rất sang trọng và đậm chất gaming luôn.​
zentalk-tuf-gaming-a17-logo-jpg.17392

MÀN HÌNH SIÊU RỘNG 17.3 INCH

Màn hình của ASUS TUF Gaming A17 2022 có kích thước rất lớn, cụ thể là 17.3 inch kết hợp viền mỏng nữa nên màn hình sẽ trông rộng hơn nhiều, anh em có thể thoải mái làm việc và chơi game, mang đến một trải nghiệm tốt cho các gamer.​
zentalk-tuf-gaming-a17-man-hinh-jpg.17393
Bên cạnh đó, màn hình có độ phân giải Full HD (1.920 x 1.080), trang bị tấm nền IPS và hỗ trợ tần số quét 144 Hz. Vì thế, màn hình chỉ phù hợp với việc chơi game chứ không chuyên về đồ họa vì độ chuẩn màu của máy không cao như tấm nền OLED, cụ thể màn hình của TUF Gaming A17 chỉ có 62% sRGB, 47% Adobe RGB, 32% DCI-P3 nên anh em làm đồ họa chuyên nghiệp thì nên xem xét.​

CỔNG KẾT NỐI ĐA DẠNG

Về kết nối, ASUS TUF Gaming A17 2022 gần như được trang bị đầy đủ các cổng kết nối cho các anh em game thủ như hai cổng USB-A 3.2, cổng HDMI, jack tai nghe 3.5 mm 2 trong 1, một cổng USB Type-C hỗ trợ giao thức Thunderbolt 4, một cổng USB Type-C hỗ trợ G-Sync và Display Port và cổng LAN RJ45.​
zentalk-tuf-gaming-a17-cong-ket-noi-jpg.17394
Với anh em nào thích laptop gaming mà thường xuyên làm đồ họa thì có thể mua một cái màn hình rời chuyên về đồ họa, kết nối với TUF Gaming A17 thông qua cổng Thunderbolt 4 để có thể thoải mái thực hiện công việc đồ họa của mình.​

BÀN PHÍM FULLSIZE VÀ TOUCHPAD RỘNG RẢI

Asus TUF Gaming A17 có thiết kế bàn phím fullsize, thoải mái cho anh em sử dụng. Với mình bàn phím fullsize rất có ích, nó giúp mình gõ nhanh và dễ sử dụng hơn trong cả công việc và chiến game. Đèn nền RGB trên bàn phím rất bắt mắt, đúng chất laptop gaming và anh em có thể tùy chỉnh màu theo phong cách và sở thích của mình. Đặc biệt, cụm bốn phím WASD được thiết kế trong suốt và nổi bật, giúp anh em dễ dàng nhìn thấy khi ra những pha combat trong game. Theo mình, điều đó chỉ trang trí đẹp mắt vì hầu hết anh em gamer đều thuộc lòng tất cả phím nên có thể không nhìn tới cụm phím đó mà vẫn chơi hay như thường.​
zentalk-tuf-gaming-a17-cum-ban-phim-wasd-jpg.17395
Về touchpad, theo mình thì nó khá lớn nên anh em rất dễ sử dụng và độ nhạy của nó tương đối cao nên rê hay di chuyển đều mượt mà mà không giật lag. Nhưng điểm trừ là Touchpad dễ để lại dấu vân tay và mồ hôi, đặc biệt là anh em nào thuộc tip người hay ra mồ hôi thì nên vệ sinh Touchpad thường xuyên nhé.​
zentalk-tuf-gaming-a17-touchpad-jpg.17396

HIỆU NĂNG MẠNG MẼ VỚI RYZEN 7 DÒNG H

Về hiệu năng, ASUS TUF Gaming A17 2022 mang trong mình bộ vi xử lý Ryzen 7 6800H, một trong những con chip mạnh nhất của nhà AMD với 8 nhân, mang đến cho anh em một sức mạnh để có thể đáp ứng tốt các tác vụ sáng tạo hay chiến những game nặng.​
zentalk-tuf-gaming-a17-hieu-nang-jpg.17397
Bên cạnh đó, ASUS TUF Gaming A17 có card đồ họa GeForce RTX 3050 của NVIDIA, đây không phải là card đồ họa có hiệu năng khủng nhưng theo mình với mức giá chưa tới 30 triệu thì RTX 3050 là hợp lý, đủ sức cho anh em trải nghiệm thoải mái những game cơ bản hiện nay với mức 60 fps trở lên.​

Ngoài ra, máy có dung lượng RAM là 8 GB RAM DDR5 đủ sức để anh em có thể làm việc và giải trí cơ bản nhưng anh em có thể nâng cấp RAM lên 16 GB để có thể thoải mái chiến những game nặng hơn và làm việc đa nhiệm hơn. Về ổ cứng thì máy có dung lượng lên đến 512 GB mang đến không gian lưu trữ lớn, tốc độ trích xuất và truyền tải dữ liệu nhanh hơn, tiết kiệm được thời gian khởi động hay mở app.​

Một điểm cộng lớn là máy có trang bị MUX SWITCH, giúp tối ưu khả năng đồ họa để cho anh em có một hiệu năng tốt hơn khi chơi game so với các laptop không có MUX SWITCH.​

KẾT LUẬN

Với mức giá 25.990.000 đồng, ASUS TUF Gaming A17 2022 xứng đáng với những gì mà nó mang đến cho anh em thủ, một chiếc laptop có giúp anh em đáp ứng được niềm đam mê chơi game của mình. Đây là ý cá nhân của mình về chiếc laptop gaming này, còn anh em nào có ý kiến khác thì có thể share lên để tham khảo chung nhé.​
Trần Hàng Vĩ Khang

Last edited:

Facebook Comment