Đánh giá chi tiết Asus Zenbook Pro 16X OLED

Tu Anh Tran Tu Anh Tran
Khoảng hơn 1 tuần trước Asus đã cho ra mắt 2 dòng Zenbook mới bao gồm Pro 16X OLED và Pro 14 Duo OLED, mình được mượn con Zenbook Pro 16X OLED để trải nghiệm suốt từ lúc đó đến bây giờ, ZenBook Pro 16X OLED được sản xuất dành cho những người sáng tạo nội dung và các chuyên gia coi trọng thiết kế cao cấp và chủ yếu là tính công thái học. Đây là bài đánh giá chi tiết của mình về Asus ZenBook Pro 16X OLED.

img_2057-jpg.17418

Thiết kế và chất lượng khung máy

ZenBook Pro 16X mang trên mình ý tưởng thiết kế đã được triển khai trước đó trong ROG Zephyrus S17. Theo mình thấy con ZenBook này sử dụng cùng một loại bản lề cơ học với Zephyrus S17 giúp nâng cao sàn bàn phím khi anh em mở máy ra, cho phép vị trí gõ phím thuận tiện hơn và quan trọng hơn là tạo điều kiện làm mát khi chịu tải nặng.​

fa5518e9-9470-4152-a4b5-19c941a32b81_1_201_a-jpg.17419

Với kích thước 355 x 251 mm và 2,4 kg, đây là kích thước tương đương với Macbook Pro 16 inch, nhưng do cách thiết kế bản lề, màn hình nâng lên trên khung máy làm cho ZenBook Pro có cảm giác cao hơn so với các máy tính xách tay 16 inch khác, đây là một trải nghiệm thú vị đối với mình mà mình chưa thấy ở một con máy tính xách tay nào khác. Mình thấy đây cũng là một thiết kế đẹp, đơn giản và gọn gàng hơn so với các dòng ZenBook trước đây. Mình cũng đã thấy ngôn ngữ thiết kế mới này trên ZenBook Pro Duo 14ZenBook 14 mới. Thiết kế mặt ngoài đơn giản, sang trọng, ai thích hầm hố chứ mình vẫn thích kiểu đơn giản như vầy, nhìn chiếc máy nó sang hơn hẵn.​

Bàn phím và Trackpad

Bàn phím Zenbook Pro 16X OLED được nâng lên trên khung chính và kết thúc ở vị trí nghiêng góc 7 độ, cho phép trải nghiệm đánh máy công thái học và tách các phím khỏi các thành phần bên dưới, do đó đảm bảo nhiệt độ thoải mái ngay cả khi chạy các tác vụ nặng. Trải nghiệm đánh máy ổn, vị trí nghiêng của bàn phím mình cần một thời gian để làm quen, nhưng nhìn chung đây là một cách đánh máy khá tốt. Tuy nhiên, hơi nông, chỉ 1,4 mm độ sâu của hành trình phím.​

img_2231-jpg.17420
DialPad là một đặc điểm riêng của các dòng máy tính sáng tạo của Asus, DialPad trên Zenbook Pro 16 inch cũng giống trên những con máy khác, nó hỗ trợ cho các ứng dụng Adobe được tích hợp sẵn và cho phép anh em nhanh chóng truy cập vào một số công cụ nhất định mà không cần phải đi qua các menu. Các cài đặt mặc định cho Photoshop, Premiere, Afte Effects, v.v. có sẵn trong bảng điều khiển ProArt và anh em có thể tùy chỉnh thêm.​

img_2211-jpg.17421
Từ khi sử dụng Zenbook Pro 16X OLED, mình có thể thấy điểm ưu tiên của DialPad này khi làm việc khi di chuyển mà không cần cắm chuột. Tuy nhiên, sẽ mất thời gian để làm quen cũng như thiết lập theo nhu cầu của anh em. Bản thân mình là một người thích chuột và hầu như không làm bất cứ điều gì nghiêm trọng mà không có chuột, nhưng mình biết một số người chỉnh sửa mà không cần dùng đến chuột, và nếu đó là anh em, thì hãy cho ý tưởng DialPad này một cơ hội, mình bảo đảm anh em sẽ cực kì thích nó.​

Màn hình

Zenbook Pro 16X OLED có độ phân giải UHD + 3840 x 2400 px. Màu đen và độ tương phản rất hoàn hảo, và màu sắc cũng không thể chê vào đâu được, với độ phủ gam màu gần như 100% AdobeRGB và DCI-P3. Ngoài ra máy còn hỗ trợ cảm ứng với bút Asus Pen 2.0, giúp cho các nhà sáng tạo chuyên nghiệp hoàn toàn có thể thao tác mượt mà với các tác vụ vẽ phác thảo pla pla.​

img_2206-jpg.17422
Màn hình đã được hiệu chỉnh trước khi xuất xưởng, với xác nhận của Pantone và mình chỉ phải chỉnh màu lại rất ít so với những máy khác. Vì đây là một tấm nền OLED nên hiện tượng light bleeding không phải là điều đáng lo ngại và mình cũng không tìm thấy bất kỳ điều gì bất thường về việc đồng nhất về độ sáng và màu sắc.​

Hiệu năng

ASUS ZenBook Pro 16X, tên mã UX7602ZM, được xây dựng trên bộ xử lý Intel Core i9-12900H, 32 GB RAM DDR5-4800 trong kênh đôi, 2 TB bộ nhớ SSD nhanh và kép đồ họa: Nvidia RTX 3060 dGPU với 6 GB vRAM và iGPU Iris Xe trong bộ xử lý Intel.​

ASUS-Zenbook-Pro-16X-OLED-UX7602-review-00020.jpg?ssl=1
Ở hầu hết những tác vụ bình thường của mình như làm đồ hoạ nhẹ, viết bài, đôi lúc edit video thì quạt có kêu lên nhưng cũng khá nhỏ và không kéo dài nên cũng không thành vấn đề với mình. Mình cũng có chơi thử Fifa Online 4 nhưng máy vẫn rất bình thường không có hiện tượng gì làm mình khó chịu nên anh em cứ yên tâm nhé, chắc chỉ có mấy trăm gb file video 8K chạy cùng lúc thì mới làm khó được em nó chứ các thao tác sáng tạo hay giải trí tầm thường thì chả ăn thua. Mình sẽ có bài đánh giá hiệu năng chi tiết hơn sau khi trải nghiệm những thứ nặng nề hơn.​

Giao thức kết nối, loa và những thứ khác

Về kết nối, có WiFi 6E thế hệ mới nhất và Bluetooth 5.2 thông qua mô-đun Intel nên nó hoạt động hoàn hảo trong suốt thời gian của mình ăn nằm với nó. Có một bộ loa 6x trên ZenBook Pro 16X, tương tự như những gì Asus mang lên một số mẫu ROG Zephyrus, với loa lực kép ở phía dưới và hai loa tweeter ở hai bên trái, phải của bàn phím, về chất lượng loa làm mình khá bất ngờ khi chơi game và nhất là khi sản xuất nội dung.​
Cuối cùng, anh em sẽ có một camera FHD với hỗ trợ IR Hello và AddaptiveLock, cùng với một cảm biến RGB để điều chỉnh độ sáng / gam màu dựa trên ánh sáng xung quanh. Chất lượng hình ảnh của máy ảnh ổn, tốt hơn một số laptop cùng tầm giá khác mang lại, nhưng vẫn chưa có gì đặc biệt lắm. Micrô được đặt ở trên cùng của màn hình và thực hiện tốt công việc ghi âm giọng nói của anh em trong các cuộc họp hay chỉ đơn giản là gọi điện cho người thân.​

img_2238-jpg.17423
Đây là đánh giá chi tiết của mình sau một tuần sử dụng Asus Zenbook Pro 16X OLED, có những điểm hài lòng và không hài lòng nhưng nhìn chung nó vẫn là một con máy phù hợp với mức giá mà nó đưa ra nên nói tóm lại là mình thích, vậy thôi. Anh em có ý kiến gì thì comment bên dưới cùng chém gió nhé.​

Last edited by a moderator:

Facebook Comment