Đánh giá trên tay ASUS Zenbook 14 OLED

Ngân Phạm Ngân Phạm
Khỏi phải nói màn hình của ASUS Zenbook 14 OLED đã làm mưa làm gió năm 2022 với hiển thị màu sắc chính xác sống động nên hôm nay mình muốn rì viu em ASUS Zenbook 14 OLED UX304 (Intel Gen12) sâu hơn ngoài màn hình thì em máy này còn điểm gì có thể làm anh em u mê không nào.

HIỆU NĂNG VƯỢT TRỘI VỚI CHIP INTEL THẾ HỆ THỨ 12

ukc6pu1RMfwPDITT42nnuQGSOgpn8AEVSlruIJVlYCkqN1zxv9sifR6gK6tx5Im3wyAZT3LiFRnry3gTSRBJ2sHbq-qmUoDl0zOSWzOV6OpPP4kCJU4_FM7HNtTHo4cew354O4iAPZ1aymopUIc1SU8
Không chỉ sở hữu màn hình OLED khiến ai cũng ngắm nhìn, ASUS Zenbook 14 OLED UX3402 nhờ được trang bị chip Intel core i5 1240P thế hệ 12 đạt chuẩn Intel Avo bao gồm 4 nhân hiệu năng cao và 8 nhân tiết kiệm điện hỗ trợ mình rất nhiều trong việc xử lý các tác vụ nặng cùng lúc. Hiệu năng của em ASUS Zenbook 14 OLED này so với các phân khúc của đối thủ cũng cùng tầm giá thì phải gọi là đỉnh. Các anh em sinh viên, nhân viên văn phòng có nhu cầu máy hiệu năng cao nhưng giá không quá cao, có thể cân nhắc rinh em ASUS Zenbook 14 OLED về nhé.
d6BkrIwowHXgOJxZGUp7RAU7y6ZHp8ATZGhB-A2j51StcdebrE9uN9EPDSiTPEag0N5wysibcHEzy6Eubqbhr6VkhQvRTkhTbWeHd0-DIhp1-lMUXY2KokIhIY3cLMKDH5P4dDBKTT6t1IpZQXYVO80
Bên cạnh con chip cấu hình khủng, ASUS Zenbook 14 OLED còn có 8GB RAM LPDDR5 4800MHzSSD 512GB đi kèm giúp thời gian xử lý các tác vụ nặng được nhanh hơn. Mình có thể vừa chơi LOL vừa bật hàng chục tab chạy task vừa bật youtube nhưng máy vẫn chạy khá nhanh. So với những con chip Intel core i7 đời trước, mình tự tin chip i5 1240p trong em máy ASUS Zenbook 14 OLED mạnh hơn hẳn. Nếu các bạn muốn sở hữu một chiếc máy tính giá tầm 25 củ trở xuống nhưng muốn đa nhiệm các tác vụ thì mình khuyến khích anh em xách ngay em ASUS Zenbook 14 OLED này về ngay và luôn.

THIẾT KẾ GỌN GÀNG, TINH TẾ, SANG TRỌNG

z233N6K8zqpoGPvDZwfu4_egd19maqrYPVNpYD5Zds4lnltBqxhGP6hy2Nvnl81G-cFGohsWtOhP7siNB6_oXNLogDyqbtGNncQKi35b3gwou0E-ai3FMQpbRmhWPuYEZz3yvq7uVFpHGYl_-ru0CWA
Đây là con máy thuộc dòng Ultrabook của ASUS vừa sở hữu hiệu năng đỉnh của chóp vừa có thiết kế hút mắt nhưng lại có tầm giá không quá “ngán ngẩm” cho các anh em. Không như các dòng cũ với thiết kế có vòng tròn đồng tâm đặc trưng của ASUS ở mặt lưng, em ASUS Zenbook 14 OLED được thiết kế bằng các đường cắt hình khối khá đẹp mắt và sang trọng được lấy cảm hứng từ nghệ thuật thủ công Kintsugi. Cá nhân mình khá thích phiên bản này bởi sự hiện đại và tinh tế nó mang lại.
GqXBuynFik43HZGNkpBnU0lykfxfuNldxG5RiaWnDju5Mg-kz7IW4THRqNmfQ0n3oKAVr_HCPnnN7EoVJ--Fzw-wdFxsu0KFHxM-woYPxkYRynHh96_azYKAMxRNV1LyXJHUIxTdIm3CrVP9v_U7m7A
Có 1 điểm mình muốn dòng này cải thiện hơn là mặt lưng nên chống bám vân tay. Mình phải thường xuyên lau máy vì rất dễ dính vân tay. Bên cạnh thiết kế tinh tế thì ASUS rất chú trọng độ bền cho từng dòng sản phẩm. Em ASUS Zenbook 14 OLED được thiết kế với độ bền chuẩn quân đội Mỹ MIL-STD-810H cực kỳ khắt khe về độ tin cậy và độ bền bỉ.

TÍNH DI ĐỘNG TIỆN LỢI

hDlSyPsJTtGIpo-ew9h87vvuYhFcGhOXfFcuTCp4y9n97_VLrC3ansAIdvxDMY-elLHe1HJrVLYc8lnGyElUWnTby_mjCZgd8e_PI64kKRyDKwo57AtIWx1P5u_8f_llMzr6-Oqh88rEvlf7deHAy-o
Ngoài hiệu năng mạnh mẽ cùng thiết kế hiện đại thì đây cũng là 1 điểm cộng của mình cho em ASUS Zenbook 14 OLED đặc biệt với 1 đứa con gái như mình. Lúc mua em ASUS Zenbook 14 OLED về, mình chỉ thấy đơn giản là nó nhẹ thôi khoảng tầm 1,4kg với cũng khá mỏng khoảng 16,9mm. Vừa hay mình lại thích đi quán cà phê làm việc nên chọn ngay em này về. Ai ngờ đâu rước về cho em nó trải qua 7749 các tác vụ từ chỉnh ảnh đến chỉnh video rồi game nữa mà vẫn trụ với mình tới giờ nè. Vừa dễ xách theo đi đâu cũng được vừa làm việc ổn nữa thì ưng nhất ẻm rồi. À ngoài ra thì em ASUS Zenbook 14 OLED còn được thêm bản lề có thể gập 180 độ cho các bạn có nhu cầu sử dụng. Với mình thì chưa cần đến lắm.

MÀN HÌNH OLED TRÀN VIỀN 16:10

wjL8m8ESSBZggGxH3_kMyulPoMG2Ykajf1vu-oAZ3rCSDkzcXslwOvyzSdeTYy6VjzY2EnIs0S8JkukUw-scNMi6T-_nkcW4vmxXoMCesuoVT-T13JNon3SQOmNzMrR_Dpf59p7EyLxrr7OsPCga5nc
ASUS Zenbook 14 OLED được ra mắt khá nổi về chiếc màn hình tràn viền OLED rồi đúng không nào. Cho mấy bạn chưa biết thì màn hình của em máy này được thiết kế NanoEdge viền mỏng và có tỷ lệ màn hình trên thân máy 90% nên khi sử dụng sẽ có cảm giác máy thật sự nhỏ gọn. Cho các tín đồ cú đêm thì đây có thể là chiếc máy phù hợp với các anh em. Màn hình của ASUS Zenbook 14 OLED giảm 70% ánh sáng xanh có hại phát ra giúp bảo vệ mắt khi phải làm việc trên máy trong thời gian dài và được chứng nhận bởi cả SGS và TUV Rheinland.
W-FlAjO3n0KGXs2uQ7dh8117Am9vOqeobiDGVwDrhYZVhyhl-pBejiWiWRa3ny8xx1sd0vXa-0AW60_6euI4I657ArfKuHA5iulljUFEzzIlXfKJD6wxUrGgjqw5S5-WsJgl-AFKy4n61PO1aMaV94Y
Với các anh em yêu cầu cao về chuẩn màu sắc thì yên tâm nha. Độ phân giải của em máy này lên đến 2.8K cùng độ sáng tối đa lên tới 550 nit gần tương đương với độ sáng của 1 chiếc màn hình LCD và độ phủ màu 100% DCI-P3. Thời gian màn hình phản hồi chỉ 0,2ms nhanh hơn cả 50 lần so với các dòng máy thông thường cho hành động mượt mà. Tha hồ chill phim cuối tuần hay chỉnh màu ảnh.

BÀN PHÍM VÀ TOUCHPAD DỰA TRÊN TRẢI NGHIỆM NGƯỜI DÙNG

6fm-HhWu8AM4obLRDbomhEbvJ-NSSr1XkcbdtxwZwmXl6eHz4SA2dM54jPUkw2QZfKp4B_ivqAOVhXD1UCnMvDle7AsVcFFqSQS7-mL2aOUKNq_iKpbDoOJLSz1VhtrK0_SEuH8EetxF4xCZOab7f2o
Chỉ bề mặt lưng chưa được thiết kế chống vân tay còn đối với bề mặt bàn di chuột có cả lớp phủ chống thấm nước tương tự công nghệ nano. Vì sao mình lại nói bàn phím được thiết kế dựa trên trải nghiệm người dùng? Bàn phím của ASUS Zenbook 14 OLED là bàn phím ErgoSense vừa tay với phím bấm có bề mặt lõm 0,2mm được thiết kế để vừa với hình dáng đầu ngón tay của chúng ta. Vì vậy khi bấm ta sẽ có trải nghiệm chính xác hơn.
LBGx719OqvUSHV8yCFTg66R1je3h90_ataFx34FUIgzV__YlsrlNp-1KNE6eaon-pCrNDq05jux2iLc-BVY5AVnI-oVN1Mrk6MQcaEVs7GNJWaFoGRZmEl4vqkPU7Ayu3NRNRDAgBNtjCRvNHOP4Aoo
Ngoài ra, ASUS Zenbook 14 OLED còn có các phím chức năng chuyên biệt để các anh em dễ dàng thao tác. Và để thuận lợi hơn cho các anh em, con máy này được thiết kế cả cảm ứng vân tay tích hợp vào nút nguồn nên khi đăng nhập chỉ cần 1 chạm là có thể mở máy. Một điểm cho các anh em nào làm công việc nhập liệu thì màn hình cảm ứng của ASUS Zenbook 14 OLED đã được tích hợp sẵn màn hình số ASUS NumberPad 2.0 cho việc bấm số tiện lợi hơn.

THỜI LƯỢNG PIN, LOA VÀ CỔNG KẾT NỐI

s-zKFHeHob6HiW04yvEaNZliC4RT1ui0TOo26FC6EYGo_qvZrvMbUbZuLGwKyv7kJF5RwfadPPS4oQ6Wr7WSbgID0exWTZF3GHQyX3K7zeF_8XLlmx3mZObPbOI22kN4SG8m5ZKKsAZ314KTCaYi3mQ
Em ASUS Zenbook 14 OLED khoảng thời gian đầu mình sử dụng thì trụ được lên tới 8 giờ đồng hồ với các thao tác trên web nhiều tab và bật cả youtube. Với mình, tầm thời gian sử dụng đó khá ổn đối với một chiếc máy tính chip i5 1240P hiệu năng cao và màn hình độ phân giải cao. Đến giờ sử dụng thì tuột xuống vài giờ nhưng nhìn chung vẫn oke nhờ cục sạc nhanh 65W giúp sạc nhanh trong vòng 2 tiếng.
aeHNE-rEYe0UXBds4P3jgzxuogVlSipMlw1eFA4gJsUejy42zlHvzmAK8GcJ_oLKYF287icT1jQMrtBFfrBkKBUl36O9V_wU4T9821C6o8LaW93wdo0frEC0EfGV0LYyQkTFcMBVaMr9dewVL-_yGh4
Về phần cổng kết nối, mình thấy khá đa dạng và đầy đủ so với các máy tính cùng dòng. Cạnh trái ASUS Zenbook 14 OLED dành cho lưới tản nhiệt nên chỉ có một cổng USB-A. Phần lớn cổng kết nối được thiết kế bên cạnh phải bao gồm 2 cổng USB-C, Thunderbolt 4, cổng HDMIđầu đọc thẻ micro SD, ổ cắm tai nghe 3.5mm đèn LED trạng thái. Khá đầy đủ cho các bạn sinh viên cần sử dụng máy để thuyết trình nhiều.
uARu4Oy5DGYaFbPtWqD_DoZQyEGPcttBqYZXh5AxIulQuJLWvEn6PURds_nA7WlFhGiisaXjr4wXFXIKQR0_6Tzk3QWhZfeAtDwSCPzOrRCt8SPtysn3FbVaQUOa5OHNmTzba5ZSbzbC8QbL_1yhKPE
Loa ASUS Zenbook 14 OLED sở hữu công nghệ khuếch đại âm thanh kênh đôi kết hợp tính năng chống méo tiếng giúp khai thác âm lượng tối đa và lớn hơn 350% đồng thời ngăn ngừa tổn hại lâu dài với các côn loa nhạy cảm. Muốn trải nghiệm game, nghe nhạc, xem phim được sống động thì khỏi phải lo với ASUS Zenbook 14 OLED rồi.

KẾT LUẬN

Nhiêu đó là các trải nghiệm của mình về em ASUS Zenbook 14 OLED UX3402 của mình đó. Nhìn chung thì với anh em có yêu cầu cấu hình máy mạnh nhưng thiết kế mỏng nhẹ thì nghía ngay đến em ASUS Zenbook 14 OLED UX3402 này nhé. Mình thì mua ngay đợt mới ra nên chưa có chương trình giảm giá. Bây giờ thì anh em nào hứng thú có thể mua ngay và luôn vì đang có chương trình khuyến mãi Khai xuân bức phá đến hết tháng 3 cho anh em có nhu cầu đổi chiến hữu công nghệ đó nha. Còn muốn trải nghiệm dòng cao cấp hoặc phân khúc thấp hơn xíu thì nghía ngay cửa hàng ASUS để lựa cho mình em phù hợp nha.
Nguồn ảnh: Sưu tầm
Kim Ngân

Last edited:

Facebook Comment