Đánh giá chi tiết ASUS Zenbook 17 Fold Oled

Tu Anh Tran Tu Anh Tran
Sau sự kiện đình đám ra mắt chiếc Zenbook 17 Fold OLED được hơn một tuần thì mình cũng có những cảm xúc nhất định sau khi sử dụng em này trong khoảng thời gian đó, và dưới đây là một số đánh giá khách quan và chủ quan của mình đối với em laptop có màn hình gập thương mại đầu tiên của loài người.

img_6342-jpeg.17859

Thiết kế độc đáo

Thiết kế có lẽ là 1 điều đặc biệt mà anh em nhìn thấy đầu tiên khi mà nó có phong cách thiết kế rất khác so với phần còn lại của thế giới laptop, nó mang thiết kế có một chút mạnh mẽ, một chút thanh lịch và một chút sang trọng, mỗi cái một chút làm lên sự khác biệt. Nhờ thiết kế độc đáo này mà Zenbook có thể sử dụng ở nhiều tình huống sử dụng khác nhau. Thiết kế của con này được hoàn thiện cứng cáp và cảm giác sờ cực kỳ tốt, nhờ thiết kế tinh tế nên em nó có trọng lượng chỉ 1.5 kg tiện lợi cho việc mang vác đi học hay đi làm và rất nhiều tình huống sử dụng khác nhau. Ngoài ra, nhờ vào thiết kế hợp kim nhôm và magiê này Asus cũng đã đạt được chứng nhận độ bền quân sự Mỹ.​

img_6475-jpeg.17860

Màn hình gập thương mại đầu tiên

ASUS Zenbook 17 Fold OLED sở hữu chất lượng hiển thị có khả năng biến đổi linh hoạt theo cách sử dụng. Màn hình của máy sẽ có độ phân giải 2.5K khi dùng ở chế độ 17.3 inch, còn khi gập 12.5 inch sẽ chuyển thành Full HD+. Với chế độ 17.3 inch tỉ lệ màn hình sẽ là 4:3 còn với 12.5 inch thì sẽ là 3:2, đây là 2 tỉ lệ màn hình thích thú nhất đối với mình vì nó sẽ không quá wide như những tỉ lệ màn hình của những chiếc laptop khác. Có nhiều bạn thắc mắc nó là màn hình gập thì vết gập có nhìn thấy rõ không, câu trả lời của mình là không vì khi mà bạn coi review nó khác với bạn sử dụng thật tế lắm, thực tế ở một góc độ nghiêng thì bạn vẫn thấy nếp gặp nhưng nếu bạn là người sử dụng và nhìn trực diện vào màn hình thì sẽ không thấy vết gập nhé. Ngoài ra, nó còn sở hữu những chứng nhận quốc tế như:​
  • Chứng nhận TUV, giảm ánh sáng xanh và không nhấp nháy để bảo vệ mắt​
  • Chứng nhận PANTONE® và Dolby Vision​
img_6495-jpeg.17861

Cấu hình mạnh, đủ để làm những tác vụ thông thường

Thông số chi tiết của nó như sau:
  • Intel Core i7-1250U​
  • Đồ họa Intel Iris Xe​
  • 2 cổng Thunderbolt 4 tốc độ cao​
  • 1TB SSD PCIe 4.0​
img_6489-jpeg.17862

Mình có dùng những tác vụ mình hay dùng là gõ bài, chỉnh sửa hình ảnh cơ bản hay xem Netflix giải trí cơ bản thì em nó hoàn toàn đáp ứng được hết tất cả mà không có một phút giây giật lag nào, có thể anh em có một chút đắn đo cho một con máy 90 triệu mà chỉ xài chip U, nhưng U bây giờ nó khác lắm anh em à, mình là người dùng có thể gọi là cơ bản và ít hardcore nên chip U sẽ là con chip phù hợp nhất với mình, anh em đừng quan trọng về chip gì, quan trọng nhất là nó phục vụ cho việc earn more money của anh em như thế nào thôi.​

Những thứ đặc biệt khác

• Loa là thứ tiếp theo làm mình cực kỳ ấn tượng khi dải loa được Asus trang bị bên cạnh hông máy tạo ra hiệu ứng âm thanh vòm coi Netflix rất là phê. Ngoài ra, chiếc loa còn được tinh chỉnh lại bởi Harman Kardon - một hãng loa nổi tiếng với chất âm dày và đặc trưng.​
  • Độ bền của bản lề cũng rất ấn tượng khi lên đến 30.000 lần gập mở, có thể anh em thấy độ bền gập mở nó thấp hơn những chiếc điện thoại gập nhưng anh em phải hiểu rằng là điện thoại gập chúng ta sẽ gập mở nhiều hơn laptop rất nhiều, còn laptop nhiều khi 1 ngày chúng ta chỉ mở ra một lần và dùng nó xuyên suốt cả ngày, mình tính thử cho ae xem nhé. Cho anh em một ngày gập mở 4 lần thì độ bền của màn hình sẽ lên đến hơn 20 năm (ai xài đc 1 cái laptop hơn 20 năm tôi cũng lạy).​
img_6501-jpeg.17863

• Tính năng sạc nhanh Asus trang bị trên con máy này có tên là Easy Charge với công suất sạc lên đến 65W.​
  • Nhiều chế độ sử dụng với màn hình gập, mình thẩy cho anh em cái hình dưới đây nè, tại nó nhiều tình huống sử dụng quá mà kể ra anh em cũng khó hình dung được haha.​
screenshot-2022-12-12-at-10-28-21-png.17864

• ASUS ErgoSense - 1 dạng bàn phím kèm trackpad được thiết kế riêng cho Zenbook Fold 17 OLED, đây là phụ kiện được bán kèm theo con Zenbook Fold 17 OLED với khả năng có thể hích vào bề mặt bên dưới để sử dụng với chế độ 12.5 inch và tách ra để sử dụng cho chế độ 17 inch.​
img_6483-jpeg.17865
Vậy là mình đã đánh giá qua cho anh em một vài điểm nổi bật của chiếc laptop gập thương mại đầu tiên - Zenbook Fold 17 OLED, mình biết anh em có những lo ngại khi sử dụng những thiết bị màn hình gập, nhưng anh em phải nghĩ lại đừng vì những lo ngại không đáng như vậy mà anh em phải bỏ lỡ một công nghệ cực kì tương lai như vậy. Em nó đã hoàn toàn thay đổi thói quen sử dụng hàng ngày của mình đối với một chiếc laptop, lần sau mình sẽ kể cho anh em câu chuyện về một ngày làm việc cùng em ấy, see you...​

Last edited by a moderator:

Facebook Comment