Cốc Cốc mobile: trình duyệt đáng sử dụng nhất cho các thiết bị di động

Vương Trung Tín Vương Trung Tín

Giới thiệu qua Cốc Cốc mobile

Sau khi các bạn sắm được một chiếc smartphone mới, điều các bạn làm đầu tiên đó là khám phá và tải về các úng dụng, và một trong số đó đóng vai trò rất quan trọng đó chính là trình duyệt web. Trình duyệt web giúp cho các bạn đọc báo, tìm kiếm thông tin, giải trí,… Mình review cho các bạn một trình duyệt web không kém gì Google Chrome mà còn “xịn xò” nữa chứ, đó chính là Cốc Cốc phiên bản mobile.

Có lẽ trình duyệt Cốc Cốc đã quá quen thuộc với các bạn dùng PC/Laptop. Được ra mắt vào tháng 5/2013, trình duyệt Cốc Cốc được xây dựng và phát triển trên mã nguồn mở Chromium và được trang bị giao diện bằng tiếng Việt giúp người dùng dễ dàng sử dụng hơn.

Cốc Cốc đã phát triển thêm một phiên bản dành cho các thiết bị di động và ra mắt chính thức vào năm 2018. Cho đến nay, Cốc Cốc bản mobile đã có hơn 11,7 triệu lượt cài đặt (tính đến tháng 6/2020). Cốc Cốc cũng nằm trong top 4 những trình duyệt mobile phổ biến nhất tại thị trường Việt Nam. Cùng xem Cốc Cốc mobile có những tính năng và đặc điểm gì nổi bật mà thu hút người dùng đến vậy nhé.

coc-coc-mobile-va-nhung-tinh-nang-tuyet-voi-cho-nguoi-dung-jpg.12458

tinh-nang-coc-coc-mobile-900x500-png.12459

Nhiều tính năng "xịn xò và chất lừ" trên Cốc Cốc mobile

Tải nhạc và phim trên web cực nhanh
Khi bạn muốn tải một bài hát hoặc một video bằng trình duyệt, việc đó cực kì dễ dàng với Cốc Cốc mobile. Ở phía trên mỗi video hoặc bài nhạc sẽ có một khung nho nhỏ cho bạn gồm: Ghim, Tải bạn chỉ cần chọn vào Tải là xong ngay.

f45f6192-0043-4c4d-8453-5c64183888bf-jpeg.12460

Tích hợp dịch vụ xem tin tức và nghe nhạc giải trí
Với nhiều tính năng tiện dụng, Cốc Cốc đã không quên sắp xếp mục tin tứcâm nhạc vào một khu vực để bạn có thể dễ dàng chọn lựa và sử dụng. Mình thấy tính năng rất ổn, mình có thể đọc tin tức và nghe nhạc mọi lúc, chỉ cần mở app là được

75ebeb85-2c55-4959-90b5-5364e6de1ca6-jpeg.12461

12dc170e-768e-4c6d-80c9-83feba0a2a48-jpeg.12466

Bảo mật cao, đáng sử dụng

Lọc những quảng cáo và mã độc - Tích hợp sẵn chế độ ban đêm

Mình thì cực kì không thích những quảng cáo hiển thị đầy trên các web mình truy cập, nhưng Cốc Cốc đã giải quyết được vấn đề này.
Để tránh bị các quảng cáo như vậy làm phiền và không phải “mò mẫm” cách cài đặt các phần mềm chặn quảng cáo, chúng ta giờ đây chỉ cần tải trình duyệt Cốc Cốc bản mobile. Tính năng lọc quảng cáo nâng cao của Cốc Cốc sẽ giúp bạn ngăn chặn được những quảng cáo gây phiền phức, các phần mềm độc hại hay thậm chí là một số hành động theo dõi người dùng.
Để kích hoạt được tính năng này, bạn truy cập vào phần Cài đặt trong ứng dụng trình duyệt Cốc Cốc, sau đó chọn mục “Lọc quảng cáo” và bật nó lên.
Chế độ ban đêm tích hợp trên Cốc Cốc sẽ giúp giảm thiểu đáng kể những tác động xấu của màn hình. Nhờ vậy, bạn có thể thoải mái duyệt web vào ban đêm mà không còn lo bị mất ngủ, nhức mỏi mắt…

407a0f17-bde7-4795-995f-94fad4599162-jpeg.12462

Khóa trình duyệt – đảm bảo quyền riêng tư cho bạn
Vì không thể bảo mật ứng dụng trình duyệt web cho thấy rất nhiều rủi ro mà bạn sẽ gặp phải. Nó cho phép một người nào đó bất kỳ có thể truy cập vào điện thoại cũng như những dữ liệu quan trọng trong trình duyệt của bạn.Thế nhưng, trình duyệt Cốc Cốc lại một lần nữa là giải pháp hoàn hảo cho vấn đề bảo mật thông tin của bạn. Với tính năng Khóa trình duyệt (Browser Lock) được tích hợp sẵn, người dùng có thể thiết lập mật khẩu (mã PIN) cho trình duyệt Cốc Cốc của mình nhằm tránh việc người ngoài có thể truy cập vào xem thông tin duyệt web.
Bên cạnh đó, trình duyệt Cốc Cốc bản mobile cũng cho phép bạn bảo mật các trang thanh toán điện tử hoặc mở khóa ứng dụng bằng cảm biến vân tay hoặc nhận diện khuôn mặt (FaceID). Để có thể kích hoạt nó, bạn làm theo những bước như trong hình.

a1e9d8d7-7cf6-4d4e-b7a9-965b463adf72-jpeg.12463

Tính năng đồng bộ Cốc Cốc trên máy tính và trên điện thoại
Với những người phải liên tục giải quyết công việc giữa chiếc PC/laptop hay smartphone, chắc chắn tính năng này của Cốc Cốc sẽ có ích rất nhiều. Chỉ cần bạn đăng nhập cùng tài khoản Google hay Facebook trên chiếc laptop/PC cũng như smartphone, chúng ta sẽ nhận được những dữ liệu đang làm dở trên nhiều thiết bị khác nhau.

Để kích hoạt được tính năng này, bạn cần truy cập vào phần dấu 3 gạch ngang, chọn mục Cài đặt → Đăng nhập Cốc Cốc (sử dụng tài khoản Google hoặc Facebook) là xong.

6c23e5d3-d87a-4bdc-aa8e-892f5061b92c-jpeg.12465

ĐÁNH GIÁ - TỔNG KẾT

Đánh giá của mình:
+ Cốc Cốc chạy nhanh và mượt, mở nhiều tab duyệt web vẫn ok không bị giật lag.
+ Có thể tải xuống các bài hát hay video nhanh, tuy nhiên sẽ không tải được các video trên Youtube.
+ Cốc Cốc đã chặn quảng cáo khá nhiều, khi mình vào các trang web đã không thấy hiển thị quảng cáo, mang lại trải nghiệm tốt hơn.
+ Có sẵn mục tín tức và âm nhạc ngay trang chủ giúp mình tiện cho việc đọc báo cũng như nghe nhạc.

Trình duyệt Cốc Cốc phiên bản mobile khôngkhông hề thua kém phiên bản PC, mà còn có nhiều tính năng và bảo mật tốt, giúp cho người dùng một trải nghiệm lướt web tiện dụng và an toàn hơn. Vậy bạn còn chần chừ gì mà không tải Cốc Cốc bản mobile và trải nghiệm nào.
Link tải Cốc Cốc mobile:
WEBSITE CỐC CỐC
ANDROID

IOS

Last edited:

Facebook Comment