CẢM NHẬN #ZenFoneMaxProM1 SAU GẦN 1 TUẦN SỬ DỤNG

Phú© Anh Phú© Anh
** Bài post này mang quan điểm cá nhân của người viết. Có gì không hài long mong mọi người bỏ qua cho.
CẢM NHẬN #ZenFoneMaxProM1 SAU GẦN 1 TUẦN SỬ DỤNG:
_ Cảm giác cầm nắm: tốt, bản mà mình sử dụng là màu bạc nên không nhìn rõ dấu vân tay ở mặt lưng máy khi cầm.
_ Màn hình: đẹp, to nhưng cảm giác chỉ bằng Zenfone2 trước đây. Nhưng hiện tại mình đang dùng zen3 quen rồi nên giờ dùng thêm cả M1 nhiều lúc thấy hơi ngượng tay
_ Camera sau: theo mình chỉ là tạm ổn trong tầm giá thôi chứ chưa nói đến là tốt vì so với zen3 thì là 1 khoảng cách khá xa. Ngay cả khi so vs bên xiaomi là Note5 thì cam của M1 bản 3GB này còn kém khá nhiều. Trong điều kiện đầy đủ sáng thì ảnh cho ra rất tốt, gần bằng zen3, nhưng khi chụp trong nhà thì hơi bệt màu. Khi quay video thì ISO bị đẩy khá cao làm cho video bị bệt màu. Và đặc biệt là cam không có chống rung. Mình đang quen zen3 có chống rung, quay video thì đang mượt quen giờ chuyển qua thấy khá khó chịu.
_ Camera trước: thiêng về trung thực, trên mặt bạn có gì thì nó bê nguyên xi lại, ai muốn sống ảo thì nên tải thêm app ngoài.
_ Vân tay: nhạy, nhiều lúc ngón tay dính nước nhưng máy vẫn nhận và mở khóa
_ Nhận diện khuôn mặt: khá nhanh. Ai muốn mở trong tối bằng khuôn mặt thì nên set màn hình khóa màu trắng. Mình set màn hình khóa màu trắng và kết quả là trong tối cũng mở được.
_ Pin: mình không chơi game nhiều, dùng hỗn tạp hết nhưng chủ yếu là youtube, face và insta thì trung bình 1 tiếng máy tụt 10% (sẽ lâu hơn chút nếu mấy bác luôn bật chế độ tiết kiệm pin). Đặc biệt là lúc mới nhận máy và sử dụng thì mình dùng hơn 1tiếng mới hết 1%, rồi từ tiếng thứ 2 trở đi là tụt đều 10% cho 1 tiếng dùng hỗn tạp. Sạc pin thì không rõ là bao lâu đầy, chỉ để ý thấy là từ lúc máy hết pin sập nguồn đến lúc mở máy lên báo 80% là 2 tiếng, cũng khá nhanh. Mình nhận máy hôm thứ sáu tuần trước và đến hôm nay thì mình mới sạc pin 3 lần, trung bình 2 ngày sạc lần với người dùng bình thường, trong đó 2 lần mình sạc qua đêm.
_ Hiệu năng: tốt. Các tác vụ thông thường hay chơi game đều mượt. Ram 3GB, ram trống là khoảng 1GB nhưng đa nhiệm đc face, mess, 1 tab chrom và game HonKai Impact3 mà không bị load lại cái nào cả (thỉnh thoảng face vẫn bị load lại). Về việc máy dùng s636 nhưng dùng các phần mềm kiểm tra thì lại là s660, chắc Asus đã chỉnh sửa Fw để fake được GPU. Đó là lý do tại sao s636 có thể bật đc FPS cao ở game LQ. Nhưng cái gì cũng có cái giá của nó, fake gpu để mở fps cao thì chắc chắn sẽ làm giảm tuổi thọ của SoC sau 1 thời gian sử dụng (nhưng có ai dùng đến chục năm đâu mà lo hỏng
). Việc ép gpu hoạt động như thế thi thoảng sẽ dẫn đến quá tải cho gpu, và đó là nguyên nhân tại sao mấy bác chơi LQ bị sập nguồn. Xem mấy bài trước thấy mấy bác kêu chơi LQ mà pin còn dưới 15% thì lag. Em đã test và có clip ở bên dưới, lúc bắt đầu là 14% (có bật tiết kiệm pin), game vẫn mượt,. Nhưng khi pin bắt đầu tụt xuống 10% thì drop fps bắt đầu (có thể do quay màn hình nữa nên 1 phần nào làm giảm fps). Mình có kiểm tra xung của cpu bằng Antutu khi máy còn dưới 10% pin xem thế nào thì 4 lõi Kyro bạc bị hạ xung về còn 1.1Ghz (mặc định là 1.6Ghz), 4 lõi Kyro vàng bị hạ về còn 1.6Ghz có lúc chỉ còn 1.1Ghz ( mặc định là 1.8Ghz) và việc chơi game thì chỉ có 4 nhân Kyro vàng chạy thôi, nếu có đa nhiệm thêm app khác thì 4 nhân bạc lúc đấy mới chạy nên dễ hiểu sao pin còn thấp nên chơi game giật. P/S: con zen3 của mình pin còn có 4% nhưng kiểm tra thì cả 8 nhân vẫn chạy max xung như bình thường, lạ nhỉ?

*Phần mà nhiều người kêu là lắm phốt nhất đây
_ Phần mềm, giao diện: Mượt, ổn định, nhưng mình thì lại không thích cho lắm. Đang dùng ZenUI quen nên khi chuyển qua M1 mình thấy nó không tốt lắm. Khi vuốt lên là 1 lô lốc các app được sắp xếp theo tên, muốn tìm app nào thì 1 là phải mò tìm, 2 là gõ tên app. Màn hình máy theo tỉ lệ 18:9 thì nên có cử chỉ vuốt từ giữa màn hình xuống là hiện ra thanh thông báo như trên ZenUI, chứ cái màn thì dài, lúc muốn xem thông báo toàn phải đưa hẳn tay lên trên để vuốt. Zenmotion hoạt động rất tốt, double tap để bật cũng như tắt màn hình thì máy đều hoạt động tốt, chưa xịt phát nào cả. Phần chỉnh độ sáng màn hình chưa tốt lắm khi bật độ sáng tự động kèm chế độ tiết kiệm pin, có lúc ra ngoài trời mà màn vẫn tối thui, phải khóa máy rồi mở lại thì mới được bình thường. Cảm ứng vẫn có lúc bị giật ở phiên bản 316, mong ở bản update sau sẽ fixx hoàn toàn. Còn về việc mấy bạn sạc qua đêm bị sập nguồn thì đã có thông tin chính thức từ Asus là do xung đột phần mềm nhé, sẽ fix trong bản 318 thì phải
P/s: Máy mát khi chơi game, luôn dưới 38độ C, còn lúc sạc thì mới đầu lên 42 độ, rồi giảm dần khi gần đầy
1. clip LQ mình có mở chế độ đọc sách nên sẽ hơi vàng 1 chút ( chỉ là đánh với máy để test fps thôi). CÓ 1080p nhé
M.n cùng xem drop fps khi pin yếu do giảm xung

3. ảnh chụp
img_20180718_170103-jpg.1099
4. Antutu khi bị giảm xung
screenshot_20180715-165729-png.1100

5. thời gian sử dụng
screenshot_20180715-170053-png.1101

Attachments

Last edited by a moderator:

Kudo

Zen Master
18/7/17
828
601
93
31
Có phần đánh giá điểm trên thang điểm 10 ko bác. Ví dụ
Thiết kế 8/10
Hiệu năng 9/10
....

Kudo

Zen Master
18/7/17
828
601
93
31
1532054804030-png.1103

" Hiệu năng: tốt. Các tác vụ thông thường hay chơi game đều mượt. Ram 3GB, ram trống là khoảng 1GB nhưng đa nhiệm đc face, mess, 1 tab chrom và game HonKai Impact3 mà không bị load lại cái nào cả (thỉnh thoảng face vẫn bị load lại). Về việc máy dùng s636 nhưng dùng các phần mềm kiểm tra thì lại là s660, chắc Asus đã chỉnh sửa Fw để fake được GPU. Đó là lý do tại sao s636 có thể bật đc FPS cao ở game LQ. Nhưng cái gì cũng có cái giá của nó, fake gpu để mở fps cao thì chắc chắn sẽ làm giảm tuổi thọ của SoC sau 1 thời gian sử dụng

--> bản thân chip 636 đã cho mở fps 60
Nhưng 1 số hãng đã khóa lại. (như redmi note 5 - bản china có thể mở đc 60 fps)
Cpu-z là phần mềm hay nhận diện sai CPU khi bị giảm xung
ví dụ 653 -> nhận thành 650
625 --> nhận thành 626
636 --> nhận thành 660
vì bản thân nó là những con chip đc giảm xung nhịp.
Mình khẳng định là Asus ko "fake" CPU chỉ để chơi đc 60 fps.

1. Phú© Anh TIME
    Fake "gpu" bác à, vì lúc mới nhận máy em có xem bằng cả AIDA64 thì nó hiện s636 nhưng gpu lại là 512
  2. Kudo TIME
    636 vẫn chạy trên main và flatform của 660.

Facebook Comment